7/9/16
1.026
2.628
113
33
Chào các bác, hôm nay e xin mạn phép chia sẻ 1 trường hợp của e, mà nó xảy ra lần thứ 2 trong nghiệp cầm vô lăng đó là ..... bị vặt gương chiếu hậu ô tô :(.
Nhức nhối nạn trộm gương ô tô

Chả là e dc phân công dời và trông xe của khách đến quán, e thường đậu xe ở đường Cô Bắc vì đường đc phép đậu ngày chẵn, lẻ! Bữa kia còn có 1 mình e trông, trong lúc mang 1 xe về cho khách và khách có nhờ chở về nhà dùm do xỉn quá, thế là e đi mất 40p quay lại thì chiếc veloster đã đi mất cặp gương! Tức quá nhưng ko làm gì dc, chuyện gì đến cũng đến, bình tĩnh tìm cách giải quyết.

Chạy xe về quán, báo với khách, mà khách cũng quen, bảo họ là mình chịu trách nhiệm và xử lý, thế là để xe lại.
Các hướng giải quyết đc tính toán: bảo hiểm - không, mua lại gương bị bẻ - không! Và phương án cuối cùng: mua gương mới, dự tính khoảng 10 triệu!

Thôi chuyện gì đến cũng đã đến, đã xảy ra rồi, tự dằn vặt bản thân cũng ko dc gì, đi về nhà ngủ 1 giấc cho khỏe mai tính tiếp! Sáng ra lên mạng tìm các số dt bán phụ tùng xe, và tất nhiên là phải đăng 1 tin tìm phụ tùng trên OS rồi :). Sau 1 hồi tìm kiếm thì cũng có 1 nơi bán 1 cặp mới, giá 6tr1 (do 1 cái họ lấy lại chỗ khác nên giá cao hơn 100k). Hôm sau giao hàng!
Nhận hàng thì gương cũng đẹp, 2 cái 2 màu :). Nhưng hàng xịn dỏm thì e cũng không phân biệt dc, mà thôi, có lắp mà may rồi!

Xong lại gửi xe thêm 1 đêm ở bãi do chủ nhật gara họ nghỉ nên ko có chỗ làm! Rồi hôm nay e cũng đánh con xe đi giải quyết xong, gắn và sơn lại cùng màu với xe. Thiệt hại thêm 1tr3. Thôi coi như của đi thay người, quan trọng là không tổn hại gì sức khỏe là mừng, làm kiếm lại mấy hồi!

Nói ra thì cái e muốn chia sẻ là e không muốn thỏa hiệp với bọn trộm cắp, vì như thế thì chẳng khác nào mình tiếp tay cho nó bẻ đồ của mình vào lần sau! Giống như cụ chủ escalade ở HN (nói chứ lỡ mất cặp gương s400 chắc e cắn lưỡi :D) các bác trên đây chắc ít nhiều cũng đã từng bị trộm lặt vặt như logo, gạt mưa hay kính xe rồi! Và e chơi lớn, không thèm mua đồ cũ cho nó ôm đó chơi, mình gom tiền mua cái mới, để hạn chế được cái tệ nạn trộm cắp này, vì công an họ không quan tâm cho tài sản của mình đâu! Nhưng cuộc chiến này ko chỉ có mình e, mấy a e làm chung với e hùn tiền lại phụ e và ủng hộ việc mua mới! Và e hy vọng các bác cũng như e (mặc dù khó cho các a e tài thuê, họ phải chắt chiu), chung tay nói không với đồ trộm cắp.

Đôi lời chia sẻ, mong các bác góp ý kiến.

Hạng B1
23/3/16
59
24
8
48
BÁC SUY RẤT TỐT . NHƯNG ĐA PHẦN NGƯỜI VIỆT LẠI KHÔNG SUY NGHĨ NHƯ BÁC . MỘT MÌNH LÀM SAO ĐÁNH GIẶC ĐƯỢC . GÓP Ý CỚI CÁC BÁC , MỖI KHI RỜI XE NÊN GẮN THÊM LƯỠI LAM VÀO KIẾNG , GẮN NHƯ THẾ NÀO CÁC BÁC NGHIÊN CỨU . LÀM QUÀ TẶNG BẤT NGỜ CHO BỌN TRỘM .

Hạng F
29/10/14
8.524
11.193
113
BÁC SUY RẤT TỐT . NHƯNG ĐA PHẦN NGƯỜI VIỆT LẠI KHÔNG SUY NGHĨ NHƯ BÁC . MỘT MÌNH LÀM SAO ĐÁNH GIẶC ĐƯỢC . GÓP Ý CỚI CÁC BÁC , MỖI KHI RỜI XE NÊN GẮN THÊM LƯỠI LAM VÀO KIẾNG , GẮN NHƯ THẾ NÀO CÁC BÁC NGHIÊN CỨU . LÀM QUÀ TẶNG BẤT NGỜ CHO BỌN TRỘM .
Ẹc. Làm vậy dân tình nó lại chửi mình ác. Cái gì cũng chửi được

Hạng F
12/10/16
7.497
6.353
113
Có em nữa nhen, năm ngoái nhậu tê tê ;làm biếng chạy xe lên nhà mà ỷ lại gần 1 năm lâu lâu đậu ngoài đâu có sao. Thế là e nó ra đi theo mấy trận bóng (đợt đó đang SeaGame). Mà nó bẻ kiểu mất dạy (chắc bọn ko chuyên nghiệp) là bẻ luôn cái tai gương. Quyết định mua 1 cặp mới. :( hết sức đau lòng

Hạng F
1/6/15
5.555
28.429
113
Nhớ hồi đó xe Honda thì mất đèn xi nhan, gỡ cốp, luộc đồ ... tè le, dần dần mấy thứ đó trở nên rẻ thì tệ nạn đó cũng tự biến mất.
Giờ tới tệ nạn bẻ kiếng xe hơi hoành hành, phải ráng giữ thôi anh ơi, chứ tình hình kinh tế xã hội vầy thì còn lâu.

• Like
Reactions: nttanmam
7/9/16
1.026
2.628
113
33
Có em nữa nhen, năm ngoái nhậu tê tê ;làm biếng chạy xe lên nhà mà ỷ lại gần 1 năm lâu lâu đậu ngoài đâu có sao. Thế là e nó ra đi theo mấy trận bóng (đợt đó đang SeaGame). Mà nó bẻ kiểu mất dạy (chắc bọn ko chuyên nghiệp) là bẻ luôn cái tai gương. Quyết định mua 1 cặp mới. :( hết sức đau lòng
Bọn này nó bẻ gương cũng vậy đó bác, nó bẻ xong để lại trên kính lái 1 cái tròng gương, còn nguyên vẹn, chẳng hiểu để làm gì, chắc nó có tâm để lại cho e cầm để nhìn phía sau khi chạy xe :D

Hạng B2
11/9/14
316
506
93
40
Nếu mua đồ của chính mình bị trộm...

Có vi phạm pháp luật không bác...tội tiêu thụ hàng trộm cắp ấy...

Nếu có, chỉ cần công an mạnh tay bắt luôn mấy ông mua lại gương bị vặt là tởn liền...

• Like
Tập Lái
24/7/16
23
31
13
Ủng hộ tinh thần chủ thớt, việc tốt chắc chắn đc nhiều người cùng chia sẽ.

• Like