Tập Lái
23/12/20
3
2
0
35
Chi phí thi bằng lái xe

Theo Thông tư 188/2016/TT-BTC, phí sát hạch lái xe (phí thi bằng lái xe ô tô hạng B1, B2, C, D, E, F) như sau:

PhíMức thu (đồng/lần)
Sát hạch lý thuyết90.000
Sát hạch thực hành trong hình300.000
Sát hạch thực hành trong sa hình60.000
Lệ phí cấp giấy phép lái xe gồm cấp mới, cấp lại, cấp đổi giấy phép lái xe (quốc gia và quốc tế).135.000

Quy trình thi bằng lái xe ô tô

Bước 1: Các giấy tờ cần chuẩn bị
- Nếu thi lần đầu, người thi bằng lái xe nộp 1 bộ hồ sơ trực tiếp tại cơ sở đào tạo gồm:
  1. 2 tấm ảnh thẻ 3×4, và 1 photo chứng minh thư không cần công chứng
  2. Giấy khám sức khỏe loại mới A3 (có xét nghiệm nước tiểu, khác với mẫu trước kia, chi phí cũng khác)
  3. Đơn đề nghị
Bước 2: Học lý thuyết và thực hành

Đối với người thi bằng lái xe ô tô sẽ được đào tạo cả lý thuyết và thực hành tại cơ sở đào tạo. Riêng đối với bằng B2 sẽ có khoảng 600 câu hỏi lý thuyết mà người thi phải học, phần thi thực hành sẽ có 14 bài thi (lái xe trên sa hình hoặc mô phỏng).

Những câu hỏi thường gặp khi thi bằng lái xe ô tô

Bước 3: Tham gia kỳ thi sát hạch cấp bằng lái xe

- Bao gồm 2 phần thi là lý thuyết và thực hành.
Từ ngày 01/01/2021, người thi bằng lái xe ô tô (hạng B1 số tự động, B1, B2, C, D, E, các hạng F) sẽ phải thi thêm nội dung sát hạch lái xe ô tô bằng phần mềm mô phỏng các tình huống giao thông
- xử lý các tình huống mô phỏng xuất hiện trên máy tính.

Trượt thực hành có được bảo lưu kết quả phân thi lý thuyết?

Đối với người dự sát hạch lái xe hạng B1 số tự động, hạng B1, B2, C, D, E và các hạng F: Thí sinh đạt nội dung sát hạch lý thuyết, phần mềm mô phỏng các tình huống giao thông, thực hành lái xe trong sa hình được bảo lưu kết quả nội dung sát hạch đạt trong thời gian 01 năm, kể từ ngày có nội dung sát hạch đạt tại kỳ sát hạch gần nhất...
Như vậy, nếu đạt nội dung thi sát hạch lý thuyết nhưng không đạt nội dung sát hạch thực hành lái xe thì được bảo lưu kết quả sát hạch lý thuyết trong thời gian vòng 1 năm kể từ ngày nhận kết quả.
Lưu ý: Thí sinh trượt lý thuyết không được thi thực hành.

Có thể bạn quan tâm:

Mất bằng lái xe có phải thi lại?

Theo tin tức pháp luật xe hơi, tại khoản 2 Điều 36 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT, người có giấy phép lái xe bị mất, còn thời hạn sử dụng hoặc quá thời hạn sử dụng dưới 03 tháng, được xét cấp lại giấy phép lái xe.

Như vậy, khi mất bằng lái xe nếu vẫn còn thời hạn sử dụng trên 3 tháng và không thuộc trường hợp đang bị các cơ quan có thẩm quyền thu giữ, xử lý, người mất bằng có thể được cấp lại. Khi nộp hồ sơ cấp lại, người mất bằng phải nộp một số loại giấy tờ sau:

Bộ hồ sơ này sẽ nộp tại Bộ phận tiếp nhận và trả hồ sơ Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông Vận tải. Người mua cần chụp ảnh trực tiếp và xuất trình các bản chính để đối chiếu.

Bằng lái xe hết hạn bao nhiêu thì phải thi lại?

Theo điều 36 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT, người có bằng lái xe quá thời gian sử dụng sẽ phải thi lại cả lý thuyết và thực hành để được cấp lại Giấy phép lái xe dựa theo thời gian cụ thể:

- Quá hạn từ 03 tháng - 01 năm: Thi lại lý thuyết;

- Quá hạn từ 01 năm trở lên: Thi lại cả lý thuyết và thực hành.
(nguồn: nhaqualy.vn)

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: samsam28
Tập Lái
15/1/21
12
5
3
các cao nhân cho e hỏi địa điểm thi thực hành bằng lái B2 ở TPHCM ạ
sao có người nói chỉ có 2 địa điểm thi là Nhà Bè hoặc Hóc Môn, còn có bạn lại bảo có nhiều chỗ thi ????

• Like
Reactions: hientm88
Tập Lái
23/12/20
3
2
0
35
các cao nhân cho e hỏi địa điểm thi thực hành bằng lái B2 ở TPHCM ạ
sao có người nói chỉ có 2 địa điểm thi là Nhà Bè hoặc Hóc Môn, còn có bạn lại bảo có nhiều chỗ thi ????
Có thi ở Củ Chi nữa bạn nhé. thì mình có thể lên chỗ đăng ký học để hỏi trực tiếp bạn nhé, tuỳ cơ sở mà họ sẽ gửi mình đi thi

• Like
Tập Lái
15/1/21
12
5
3
Có thi ở Củ Chi nữa bạn nhé. thì mình có thể lên chỗ đăng ký học để hỏi trực tiếp bạn nhé, tuỳ cơ sở mà họ sẽ gửi mình đi thi
e muốn thi ở hóc môn cho gần, chứ mấy chỗ kia xa quá

Hạng F
29/10/14
8.499
11.137
113
4 chai a. ko biết rẻ nhất chưa nhưng e nge giang hồ nói thế
Bị phát hiện cấm thi 5 năm. Thằng em em ở quê mua bằng xong bị xxx phát hiện cấm thi 5 năm. Đúng lúc bán đất nhiều tiền mà ko mua được ô tô vì đợi 5 năm sau mới thi được bằng. Khóc như cha chết

• Haha
Reactions: Cớm Dzẹp
Hạng D
5/7/16
1.950
13.671
113
Bị phát hiện cấm thi 5 năm. Thằng em em ở quê mua bằng xong bị xxx phát hiện cấm thi 5 năm. Đúng lúc bán đất nhiều tiền mà ko mua được ô tô vì đợi 5 năm sau mới thi được bằng. Khóc như cha chết
Vậy e a mua bằng giả rồi a.

Giang hồ mua bằng gốc luôn nha a :) tra có tên có tủi đờn hoàng

Hạng D
11/8/20
1.825
1.206
113
58
e muốn thi ở hóc môn cho gần, chứ mấy chỗ kia xa quá
Trường GTVT quận 12 í bạn.
Xe trường đó, đạp lút ga là hụp hơi..mình bị lúc thi sa hình. Híc hic...côn thì ôi thôi...
Lúc thi mấy giám thị dời xe giống như cao bồi Tét Dớt cưởi ngựa í, quay xe cái vèo, tăng tốc, thắng cái rột..."nái nụa"
Thi đường trường được Sunny mới còn ngon. Xe của Dở hay gì í.
Lúc đi ngoài đường, có thí sinh, canh xe ngay vạch kẻ giữa 2 lane mà đi, không phân được đi lane nào, pó tay.....hihi

• Wow
Tập Lái
15/1/21
12
5
3
Trường GTVT quận 12 í bạn.
Xe trường đó, đạp lút ga là hụp hơi..mình bị lúc thi sa hình. Híc hic...côn thì ôi thôi...
Lúc thi mấy giám thị dời xe giống như cao bồi Tét Dớt cưởi ngựa í, quay xe cái vèo, tăng tốc, thắng cái rột..."nái nụa"
Thi đường trường được Sunny mới còn ngon. Xe của Dở hay gì í.
Lúc đi ngoài đường, có thí sinh, canh xe ngay vạch kẻ giữa 2 lane mà đi, không phân được đi lane nào, pó tay.....hihi
xin lỗi e ko rành nên cho e hỏi thêm
nhất định phải đăng kí học ở GTVT Q.12 thì mới có thể thi ở đó hả a ?