Giao Thông
22/3/19
1.031
2.438
131
34
Khi thành phố giãn cách xã hội và bắt đầu cấm người dân ra đường từ 18h đến 6h sáng ngày hôm sau. Đi đôi với những biện pháp chống dịch thì cũng là những câu chuyện gây tranh cãi như việc ra đường mua bánh mì thì bánh mì không phải hàng thiết yếu, hay bị phạt khi đi mua bắp,.. vân vân và mây mây lí do bị phạt với một lí do "ra đường khi không cần thiết, và hàng hóa mua không thuộc mục hàng hoá thiết yếu". Nhưng tạm thời gác qua những chuyện đó, mùa dịch này chúng ta cũng có những hành động đẹp khiến người ta ấm lòng.

Như mới đây tổ công tác tại công viên Hoàng Văn Thụ đã yêu cầu dừng xe của tất cả phương tiện đi qua đây sau 18h, thì bắt gặp ông Lê Đình Vân người ướt đẫm mồ hôi đang chở bình oxy, hỏi ra thì mới biết dù biết là đã đến giờ giới hạn ra đường nhưng ông vẫn phải ra ngoài đổi bình oxy cho con trai bị bệnh u gan ở nhà. Vì đứa nhỏ không có oxy sẽ chết, nên bắt buộc ông phải đi đổi bình oxy để cứu con.

Để CSGT tin tưởng, anh Vân mở điện thoại có hình con trai đang nằm bên cạnh bình oxy. Tổ công tác đã động viên chia sẻ cùng anh Vân, đồng thời nhắc anh khi thật cần thiết ra ngoài cố gắng sắp xếp trước 18 giờ.

Hay câu chuyện người shipper của grab biết quy định sau 18h không ra đường, nhưng vì lỡ chờ và lỡ hứa với khách sẽ chở hàng, cũng vì hoàn cảnh khó khăn, trong bóp cũng chỉ còn giấy cầm giấy tờ xe vài ngày trước. Chú cho hay hết tiền nên phải mang đi cầm đồ có vài đồng xoay xở qua ngày nên mong CSGT bỏ qua, vì giờ có bị phạt chú cũng không biết lấy tiền ở đâu để đóng.

Chú bảo “Tôi có vợ mà không có con, hai vợ chồng thôi nhau mấy năm rồi, giờ còn một mình thân già, tự làm tự ăn. Đơn này có 80 ngàn thôi, đợi mấy tiếng nhưng do hàng đến trễ chứ không cũng chẳng ra đường giờ này làm gì. Tôi cũng chỉ dám ở nhà trọ có 700 ngàn/tháng, mong mấy anh bỏ qua giùm cho hoặc phạt lỗi nào nhẹ nhẹ giúp tôi”, chú nghẹn giọng. Thế rồi CSGT cũng cho chú qua rồi không quên nhắc nhở chú lần sau nhớ chở đúng hàng thiết yếu và không ra ngoài sau 18h.

Hay chuyện tổ công tác gặp ông cụ đạp xe đạp chở lỉnh kỉnh đồ sau 18h thì tặng cơm cho ông cụ, hay anh phụ hồ đói lả được CSGT quận Tân Bình nhường phần ăn tối,...

Dịch này, cuộc sống đã không dễ dàng, có những tình huống "gây ức chế" thì cũng sẽ có những câu chuyện cảm động, những hình ảnh đẹp. Mỗi người mỗi cảnh để mà theo luật thì cũng tội cho nhiều người, trường hợp nào bỏ qua được cũng nên bỏ qua cho người ta linh động trong mọi tình huống. Nếu có lý, có tình. Dịch như thế này thực tế không phải ai cố ra đường cũng là thiếu ý thức, đôi khi vì mưu sinh vì tình thế bắt buộc không biết làm sao, linh động cộng thêm chút tình thì không ai lên tiếng chỉ trích cả.

Mong là dịch qua sớm để chúng ta cùng quay lại cuộc sống bình thường, và những người khổ bớt khổ hơn

Last edited by a moderator:
Hạng D
25/10/20
1.545
14.398
98
56
có những tình huống lực lượng thực thi pháp luật nên dùng phương cách nhắc nhở và hướng dẫn nhiều hơn những tình huống phạt biên bản thì sẽ nhân văn và đẹp hơn rất nhiều! mong lắm thay!người dân đa số đã hiểu và nắm rõ tình hình dịch bệnh của tp mình rồi,còn trường hợp trẻ trâu thì phạt kịch khung.

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
6/9/18
7.358
16.251
113
35
LA có vụ con mèo mà cũng phạt 2 đứa nhỏ cho dc, cho về là dc rồi, giọng a đó đúng đặc sệt, dân LA có bao giờ vậy

• Like
Reactions: Osin
Hạng C
3/2/20
705
817
93
Dịp để mí ảnh pr lại công việc đây, sao ko kể vụ phát xăng gì ở Gia Lai ấy

• Haha
Reactions: BUHUNG
Hạng F
29/10/14
8.489
11.119
113
LA có vụ con mèo mà cũng phạt 2 đứa nhỏ cho dc, cho về là dc rồi, giọng a đó đúng đặc sệt, dân LA có bao giờ vậy
Vụ đó theo lý phạt là đúng. Nhưng 2 đứa nhỏ có thể kiện anh đó tội sỉ nhục người khác ko nhỉ.

Hạng F
7/8/17
7.418
10.079
113
Dịp để mí ảnh pr lại công việc đây, sao ko kể vụ phát xăng gì ở Gia Lai ấy
PR đâu k thấy chứ thấy sự máy móc cứng nhắt bao la. Cái lối học thuộc lòng vẫn thế, cái gì k có trong giấy thì dù đúng vẫn thành sai.
https://zingnews.vn/cho-tu-lanh-di-giao-nhan-vien-cua-hang-dien-may-bi-phat-2-trieu-post1243091.html tủ lạnh k thiết yếu?(rồi lấy cái quần gì chứa đồ ăn trong khi 1 tuần dc phép ra đường 2 ngày, chưa kể là 2 tiếng một ngày)
xe chở BVS k thiết yếu(mấy chị về lấy áo của chồng lót vào, em bé thì bĩnh ra đâu lau tới đó, còn người già thì ăn ỉ* tại chỗ luôn?)
Sữa k thiết yếu? Chắc bánh mì mới thiết yếu.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
7/8/17
7.418
10.079
113
Vụ đó theo lý phạt là đúng. Nhưng 2 đứa nhỏ có thể kiện anh đó tội sỉ nhục người khác ko nhỉ.
Mèo cũng là một thành viên mà bác. Dù e k coi nó là thành viên vì nhà e k nuôi, nhưng với người nuôi mèo, yêu động vật thì nó cũng là 1 thành viên gia đình thì việc chở "người" đi cấp cứu cũng là cấp bách thôi. Cơ mà thôi đây là VN mà.

Hạng F
6/9/18
7.358
16.251
113
35
ko kiện đâu bác, ở đâu thì có chứ ở LA ko có đâu, dân nó hiền mà, có đều a đó ở xứ khác đè dân LA qá

Hạng D
9/1/15
2.529
3.793
113
40
Không biết các Bác sao chứ Tui thấy tàn nhẫn nhất là mấy ông bà chủ nhà trọ thời gian này lại đuổi người ta ra khỏi nhà, có người có em bé mấy tháng tuổi nữa.
Bản thân nhà Tui có 15p trọ ở Vĩnh Lộc A. 3 tháng nay không lấy tiền đồng nào còn mỗi tháng tặng mỗi nhà 15kg gạo, chai dầu, chai nc mắm, chai nước tương, gói bột nem. mà có lấy chắc gì họ còn tiền. ở đó người lâu cũng 8 năm, người mới cũng 6 tháng, không nghĩa cũng tình mà cao hơn cả là tinh thần người Việt mình.
mà mấy anh em ở xã thấy cũng dễ thương lắm, vài ngày là ghé tặng mớ rau củ có khi vài kg thịt, cá rồi bà con share nhau. Mình nhà dù không lớn nhưng cũng đc 3 tấm còn có vườn con con ở sân thượng mà còn cảm thấy ức chế tột độ huống gì họ chỉ có cái phòng có 12-15m2.
Dịch này là phép thử tình người Việt sau thời cách mạng các Bác nhỉ.

• Like
Reactions: dickens and CuBiMi
Hạng B2
23/2/17
477
911
143
Không biết các Bác sao chứ Tui thấy tàn nhẫn nhất là mấy ông bà chủ nhà trọ thời gian này lại đuổi người ta ra khỏi nhà, có người có em bé mấy tháng tuổi nữa.
Bản thân nhà Tui có 15p trọ ở Vĩnh Lộc A. 3 tháng nay không lấy tiền đồng nào còn mỗi tháng tặng mỗi nhà 15kg gạo, chai dầu, chai nc mắm, chai nước tương, gói bột nem. mà có lấy chắc gì họ còn tiền. ở đó người lâu cũng 8 năm, người mới cũng 6 tháng, không nghĩa cũng tình mà cao hơn cả là tinh thần người Việt mình.
mà mấy anh em ở xã thấy cũng dễ thương lắm, vài ngày là ghé tặng mớ rau củ có khi vài kg thịt, cá rồi bà con share nhau. Mình nhà dù không lớn nhưng cũng đc 3 tấm còn có vườn con con ở sân thượng mà còn cảm thấy ức chế tột độ huống gì họ chỉ có cái phòng có 12-15m2.
Dịch này là phép thử tình người Việt sau thời cách mạng các Bác nhỉ.
Cảm ơn tấm lòng của bác, xã hội này rất cần nhiều người như bác, chúc bác và gia đình nhiều sức khỏe.

• Like
Reactions: blue_see and CuBiMi