Hạng B2
30/7/08
200
4
0
48
Tết này em định làm chuyến Sài Gòn - Bảo Lộc. Trên xe thì chỉ có mình em biết lái, lần đầu đi xa như vậy (Vũng Tàu em còn chưa dám lái nữa), vợ con osin đùm đề.

Các bác cho em hỏi em cần chuẩn bị tinh thần, tư tưởng, kỹ năng, dự phòng, các số điện thoại cần thiết, v.v... như thế nào ạ?

Em thanks các bác.

Hạng D
14/6/12
1.608
95
48
51
Re:Những lưu ý khi lần đầu cầm lái đi đường xa

ttq245 nói:
Tết này em định làm chuyến Sài Gòn - Bảo Lộc. Trên xe thì chỉ có mình em biết lái, lần đầu đi xa như vậy (Vũng Tàu em còn chưa dám lái nữa), vợ con osin đùm đề.

Các bác cho em hỏi em cần chuẩn bị tinh thần, tư tưởng, kỹ năng, dự phòng, các số điện thoại cần thiết, v.v... như thế nào ạ?

Em thanks các bác.

200km mà bác làm thấy ghê quá :) Thứ đầu tiên cần chuẩn bị là tư tưởng đó bác.

Hạng D
4/5/12
4.400
26.597
175

Từ nay tới tết còn 1 cái cuối tuần nữa, bác đầu tư, thứ 7, CN này làm một tour ngắn ngắn picnic đi. Vũng Tàu giờ đường ngon lắm rồi mà bác chưa dám lái nữa, chứ đường Đồng Nai ghê lắm hic hic. Và đi đường này nhớ nhất trên đường là giữ đúng tốc độ. Tốt nhất cứ chạy 50km/h. Công an đường này ghê lắm, xe máy còn bắn ầm ầm.

Hạng D
21/2/12
1.435
8
38

Chưa dám lái đi Vũng Tàu mà tính đi luôn Bảo Lộc hả bác? Từ giờ đến Tết làm một chuyến Vũng Tàu đi cho quen lái đường dài. :D

Tập Lái
24/1/13
19
0
3

Rảnh thì chạy 1 mình ra Dầu Giây rồi về cho quen lái đi bác. Còn k thì tới lúc đó tốc độ bao nhiêu chạy bấy nhiêu là an toàn.

Hạng D
4/11/07
2.961
28
38
53

Bác dợt tay lái từ bây giờ đi bác! Đường tết thì chạy cũng khỏe lắm, không có tải và container! Truớc 1 chuyến đi xa bác nên chuẩn bị kỹ xe cộ, coi xe có thứ gì không tốt không, nếu tốt hết thì đến ngày đi thôi! TÂm lý bình thường thì sẽ chạy tốt thôi bác ah!

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.640
113

Cái quan trọng là tư tưởng, tinh thần. Bác cứ dợt ra Dầu Giây hay Vũng Tàu trước khi đi Bảo Lộc. Vì Bảo Lộc có đèo cũng là thử thách đối với các tay lái non.
Khi dợt nên có 1 tài kinh nghiệm ngồi bên nhắc nhở các biển báo thường gặp để bác quen (đây là 1 trong những điểm yếu của tài non, rất dễ bị xxx thổi).

Hạng D
21/6/10
1.661
745
113

Bác chuẩn bị tinh thần cho vợ con và osin đừng làm phiền khi đang lái là ok. Phần bác cứ chạy cẩn thận là được. Đường dài lái khỏe hơn thành phố.

Hạng C
6/1/10
936
4.338
93
HCM

Em mới làm "tour" Biên Hòa --> VĨnh Long --> Tây Ninh --> BH mà cũng đã >700km. Bác cứ thong thả mà chạy.... Tư tưởng thoải mái đi bác.
Good luck!