Hạng B2
19/6/19
358
1.280
101
44
Nhường đường cho người đi bộ thì chúng ta được gì?

Nhiều khi nhường đường cho người đi bộ chỉ cần những cái gật đầu những cái giơ tay cảm ơn là ấm lòng rồi.

Em đi đường cũng hay nhường lắm, nhưng có vài lần mấy anh phía sau bóp còi inh ỏi, chạy lên còn nhìn em bằng nữa con mắt nữa. :oops::oops:

Nếu thật sự khi nhường đường mà người đi bộ chào cảm ơn thì trong tương lai và chắc chắn sẽ tốt hơn, nếu các bạn trong phương vị người băng qua đường thì cũng nên cuối đầu hay giơ tay để cám ơn, như vậy sẽ tạo ra một lối hành xử văn minh và lịch sự :):)

Mong là những hành động như vậy sẽ ngày càng được nhân rộng.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
2/1/20
111
237
43
rất ủng hộ quan điểm này.
Lưu thông trên đường nên luôn sẵn lòng nhường dù có thể không hẳn họ đúng, như trường hợp trên kia
Chậm lại 1 chút, cho người đi bộ, xe máy... băng ngang, vừa tránh đụng độ, vừa giải phóng đường nhanh, dù gì cũng là lợi ích chung mà

Hạng B2
2/1/20
111
237
43
Chuyện cảm ơn,
có thì vui, không có cũng chấp nhận, vì an toàn là trên hết đi,

nhiều người lo canh đường chạy xe, không còn để ý đến chuyện khác, nhưng trong lòng họ biết
phần đông dân trên đường thì chưa có được nhận thức như vậy, nên còn chờ nền giáo dục XHCN nhận thức trước đã, hơi lâu đó các bác ạ

Tập Lái
7/10/19
3
1
0
33
E thì cũng hay nhường nhưng sợ lúc họ sang đường xe làn bên phải nó khuất tầm nhìn vọt lên nó hốt luôn =))

• Like
Reactions: Pine.
Hạng B2
10/9/08
378
1.416
93
www.google.com.vn
Thói quen nhường đường cho người đi bộ, rất ủng hộ.
Tuy nhiên nó chỉ thích hợp khi có vạch kẻ đường dành cho người đi bộ.
Người đi bộ ở VN mình nói chung thường sang đường bất tử, kiểu lười đi đến chỗ có vạch kẻ đường (như ảnh đầu của chủ thớt). Vô hình chung làm cản trở giao thông, nên cũng không thể trách tài xế không nhường trong những trường hợp này.

Hạng D
20/9/16
1.775
2.282
113
Hãy đặt trường hợp mình là người đi bộ muốn sang đường mà không xe nào dừng lại nhường rất ức chế, khi mà có xe nào dừng nhường là mình cảm kích vô cùng. Đó là dấu hiệu của một tài xế văn minh

• Like
Reactions: Sand
Hạng C
3/1/10
848
7.254
93
View attachment 2141685

Nhiều khi nhường đường cho người đi bộ chỉ cần những cái gật đầu những cái giơ tay cảm ơn là ấm lòng rồi.

Em đi đường cũng hay nhường lắm, nhưng có vài lần mấy anh phía sau bóp còi inh ỏi, chạy lên còn nhìn em bằng nữa con mắt nữa. :oops::oops:

Nếu thật sự khi nhường đường mà người đi bộ chào cảm ơn thì trong tương lai và chắc chắn sẽ tốt hơn, nếu các bạn trong phương vị người băng qua đường thì cũng nên cuối đầu hay giơ tay để cám ơn, như vậy sẽ tạo ra một lối hành xử văn minh và lịch sự :):)

Mong là những hành động như vậy sẽ ngày càng được nhân rộng.

Chúng ta được tự do hành xử theo cách mà mình muốn :), một việc nhỏ trong nhiều việc để chúng ta khác với lũ mọi rợ còn lại.

Nếu còn mong đợi được gật đầu, cảm ơn là còn chưa "tiến hoá" hoàn toàn, xe phải nhường cho người đi bộ (những nơi quy định theo luật) là nghĩa vụ, người đi bộ không việc gì phải cảm ơn ai.

Tôi nhường đường cho người đi bộ theo bổn phận mình phải làm, và cũng không cảm ơn xe nào nhường khi tôi đi bộ. Nó là một điều bình thường, quá nhỏ nhặt.

• Like
Reactions: Sand