Nissan X-trail đập hộp hay Lexus RX350 2006?

• Nissan X-Trail 2017

Bình chọn: 107 89,9%
  • RX350 2006

Bình chọn: 12 10,1%

• Total voters
    119
Hạng C
22/9/12
648
246
43
tp hcm
đen 2 con xe ra chẳng có gì phải suy nghĩ khó ! 1 đứa 11 tuổi , đứa kia 18 tháng tuổi xem cái nào tốt hơn

Hạng D
28/6/16
1.514
1.717
113
Con RX đó giá tầm 1 tỉ ak:eek: có mà đ..i..ê..n mới mua giá đó, 500 thì bác cân nhắc.
Tầm 1 tỉ cứ xe mới hoặc xe ngon đi dưới 5 năm mà mua, con xe 11 niên rồi kể cả Lex thì về nuôi nó cũng như nghiện thôi chưa kể đi vài năm chán muốn bán lại thì có mà thê thảm luôn:cool:

Hạng D
15/10/09
2.804
1.874
113
43
QUẦN ĐẢO HOÀNG SA
Chiếc xe Lexus mà cày hơn 10 năm thì bắt đầu phải thay thế phụ tùng khá nhiều rồi, phụ tùng Lexus giờ nhiều và chỉ cần oder 1 tuần là có hàng nhưng giá thay phuộc, dàn lạnh,..cũng phải tầm 15tr trở lên...song song với đó là cục máy V6 thì xăng trong đô thị cũng phải tầm trên 19 lít/100 km (chiếc Lexus 470 2009 máy V8 là xăng loanh quanh 25 lít/100km).
Còn 1 chiếc thì đập hộp, có bảo hành vẫn xài sướng hơn. Làm khổ bản thân chi mà chọn chiếc xe hơn 10 năm tuổi, nói thẳng ra là chỉ được cái logo lòe người mà thôi.
Lòe được mới sợ, giờ người ta nhìn Lexus thì ok thiệt nhưng xe cũ xe mới ngta biết ngay. Ku xóm em, mới mua được con BMW X5 cũ 2007, về xóm phán 4 tỷ, ai cũng thầm cười đã vậy xe kéo vào kéo 5 lần vì chết máy dọc đường trong xóm, đi Kia mới còn hay hơn không chừng còn mắc hơn chiếc X5 đó. Chết vì cái mác.

Hạng D
11/5/14
1.546
1.998
113
40
Em là số ít người khuyên bác thử Lexus. Về khoản xăng cộ thì bác phải chịu thôi, máy V6 không turbo sao so về độ tiết kiệm với I4 CVT đc.
Nhưng về độ thoải mái thì xe thường ko thể so với xe sang. Nhà em vẫn đang còn em RX350 nhưng là đời 2008 nhập Trung Đông. Ko rõ khác biệt với 2006 của bác nhưng chắc hộp số và động cơ vẫn vậy. Xe gần 10 năm nhưng mới chạy 6 vạn, chưa phải thay bất kì cái gì, ngoài cái gạt mưa.
Êm ái và cách âm thì ăn đứt X-trail, bác có thể chạy xe 7-8 tiếng liên tiếp mà ko thấy mệt. Cả 5 ghế đều rất êm ái và ngả thoải mái, chứ X-trail dù là đời mới thì chạy 3 tiếng là oải rồi bác à. Khoang lái X-trail nhỏ, bí, cách âm kém hơn. 5+2 nhưng trẻ em mà 10 tuổi trở lên là ngồi không nổi hàng ghế thứ 3. Mà có trẻ em ngồi hàng thứ 3 thì hàng ghế thứ 2 như hành xác.
Nếu chiếc RX350 2006 kia vẫn còn ngon và ko quan tâm xăng cộ thì em sẽ lấy Lexus. Mà nói là tốn xăng chứ thực ra là tốn nội thành thôi. Ngoại thành em đi từ tốn vẫn chỉ có 8l/100km
Hơn nữa dòng xe sang như Lexus có chế độ tự động ngắt truyền động của hộp số khi bác ngớt chân ga. Chạy đều đều lấy trớn thì vô cùng tiết kiệm. Ai không biết chạy hoặc không để ý sẽ không tận dụng được tính năng này nên tốn xăng lắm
Từ kinh nghiệm cá nhân, bác nói thì chắc ko sai. Nhưng khuyên theo thị trường thì ko đúng đâu, vì xe bác đi 8 năm mới có 6 vạn, số km quá ít và là mơ ước của các ông đi mua xe cũ. Thử hỏi tìm đâu ra xe đi ít như xe bác?
Xe 2006 nếu theo thị trường thì đi cũng phải tầm 15-20v là bình thường, nó khác hẳn cấp đi 6v của bác. Ngoài ra chủ trước cũng như bác đi chưa thay gì thì chủ sau thay ốm luôn đó bác :)
Nói chung theo em vẫn nên chơi X-trail mới, đặc biệt nó còn là 5+2, mặc dù 2 cái ghế sau chỉ cho người nhỏ ngồi, nhưng nhiều lúc có vẫn cực kỳ hữu dụng. Bằng chứng cho việc này là Rx350 đời 2017 cũng đã bắt đầu có bản 5+2.

Hạng C
22/2/12
889
545
93
Riêng về chiếc Lexus nhà em thì em đảm bảo với bác không phải thay cái gì ngoài gạt mưa. Có thể vì em đi ít thật nhưng Lexus vẫn nổi tiếng là con xe sang lành nhất. mấy cái Ron cao su thì lão hoá thật nhưng thay vô cùng đơn giản và rẻ rề. Két nước hay ống dẫn cao su cũng vậy, bác xúc rửa, thay mới nước làm mát thì đời nào nó mới hư. Rỉ sét là vì bác chăm xe ko kĩ thôi
Còn về việc ở nước ngoài thải xe sau 5-7 sử dụng thì em chỉ thấy có mỗi Singapore theo luật bắt buộc phải thải xe sau 10 năm vì đặc thù đất nước người ta. Còn chị ruột em ở Úc đang chạy:
- 1 Land 76 troop carrier đời 2000, đồng hồ tua 35 vạn km và đã chết từ lâu.
- 1 Land 200 đời 2012 - 8 vạn
- 1 Navara dual cab 2008, 20 vạn
- 1 Navara single cab 2012, 40 vạn
Chưa nghĩ tới chuyện thải ra và đang lên kế hoạch đi tour quanh nước Úc với chiếc Land 76 đời 2000
Bạn em ở Mỹ mua lại chiếc Forunner đời 2004 và vẫn chạy tới bây giờ.
...
Em thấy chỉ những người ko biết về xe mới ham công nghệ mới và thích mấy cái cảm biến đồ chơi thôi. Những chiếc như X-trail hay CX-5 nhiều đồ nhưng vật liệu chế tạo nó không thể so với Lexus hay Land được.
Ở đây em ko nói xe Châu Âu vì tụi Châu Âu nó đúng như bác nói, chỉ chạy 5 năm là cố mà thải. Nhưng xe Nhật, nhất là xe dòng cao cấp thì vật liệu chế tạo, dây truyền lắp ráp đều đạt đến độ hoàn hảo. Chỉ cần bác chăm nó đúng cách thì Lexus hoàn toàn có thể chạy tới 20 năm, 50 vạn là bình thường.
*Bác chắc chưa chạy xe bên Mỹ, ở bên đó xe bảo hành 10 năm và bảo hiểm thì bán theo xe và cả người lái nên ko có chuyện ko tìm được hãng bán bảo hiểm.

Tuy nhiên bác nói đúng ở chỗ mua xe cũ thì rủi ro cao nhưng rủi ro chính là do người mua không nắm được thông tin, ko chọn được xe ngon thôi. Chứ option này nọ chỉ dành cho người mới lấy bằng, nhìn vào xe nó lung linh, tới khi nằm đường mới hiểu cái xe là để đi tới đích, đi thoải mái. Nó chỉ như cái vỏ iphone, dễ show ra ngoài nên tụi sale nó đem ra loè bịp. Chứ độ bền bỉ thì 5-10 năm mới biết, lúc đó tụi nó bỏ nghề lâu rồi, ai thèm quan tâm
Xứ người ta phụ tùng nhiều, Ai biết vô bãi xe cũ thỏa thuận giá hạ xuống mang về thay xe mình. Ở VN thì không thể chơi món xe cũ dễ như ăn kẹo được.

Hạng D
11/5/14
1.546
1.998
113
40
Nhận kèo luôn, em sẽ coi cho bác nhiệt tình
Còn bác nào muốn mua Lexus 2008 chạy 6 vạn nhà em thì ít nhất 1.7 tỷ + thái độ tốt em mới bán nha.
Nếu đúng 2008 đi 6v thì còn bán được hơn đó bác. Hàng của bác nó là của hiếm, nhưng 8 năm mà đi ít thế thì bác sử dụng xe ít thật, tính ra giá thành bỏ ra với số km sử dụng thật ra lại hơi cao.
Em thấy đi oto ít nhất 1 năm đi 1 vạn mới đạt mức bắt đầu sử dụng ok, đi tầm 1,5-2v là sử dụng hiệu quả. Chứ nếu nhà chỉ có 1 xe mà 1 năm đi 3000-5000km thì khả năng ko nên mua xe, vì thời gian xe khấu hao nằm chơi quá nhiều.

Hạng D
5/2/15
3.606
6.282
113
55
TP.Hồ Chí Minh
Xe sang mà 11 tuổi rồi nên không thoát khỏi quy luật: lão hóa. Mình cũng đã một lần mua xe cũ trên 10 tuổi (vì mới học lái xong), nói thiệt đủ tiền thì đừng dại mua xe cũ, đau đầu lắm. Cứ xe mới mà quất, mà xtrail cũng hoành tráng đấy chứ đâu đến nỗi nào? Giả sử rx350 2006 mà so với i10 2017 thì còn đắn đo, đằng này tới cỡ xtrail thì cứ thằng mới mà phang thôi. Cưới con vợ mà biết nó đã bị nhiều anh xơi thì có cảm giác chả thú vị chút nào!:D:D:D

Tập Lái
16/5/17
26
10
3
24
Em là fan bự của lexus đây bác ơi, nhưng đứng giữa 2 con đường Nissan 2017 và Lexus 2006 em khuyên bác nên lấy con Nissan. Phong độ là nhất thời đẳng cấp là mãi mãi, một bên Lexus là đẳng cấp, một bên Nissan là phong độ mà xe 10 năm rồi bác suy nghĩ kĩ vào. Em đã từng lọt vào 2 con đường giữa ES350 2010 với C300 AMG 2016,đáp án cuối cùng em chọn con ES xài 2 năm bay luôn -_-

• Like
Reactions: mazda626-2001