Nộp thuế sử dụng đất phi nông nghiệp bằng hình thức qua Cổng thông tin điện tử của Cơ quan thuế? | OS Finance & Investment

  1. assllvi

    assllvi Tập Lái

    Tham gia ngày:
    3/10/16
    Bài viết:
    24
    Có bác nào làm trong lĩnh vực kế toán cho em hỏi chút?

    Đối với tổ chức/doanh nghiệp thì việc Nộp thuế sử dụng đất phi nông nghiệp bằng hình thức nộp qua Cổng thông tin điện tử của Cơ quan thuế thì chủ tài sản có thể Ủy quyền/Ủy thác cho một pháp nhân khác thực hiện việc kê khai và nộp thay được không?

    Cám ơn nhiều!
  2. bravia

    bravia Bò Hóng

    Tham gia ngày:
    13/12/06
    Bài viết:
    6.812
    Em bị noa truy thu bằng tờ giấy có thông báo số tiền và cho số tài khoản. Mình chuyển tiền xong rồi ghi nội dung theo thông báo .... Thuế nó tự hạch toán, khỏi mất công ra kho bạc lấy tời khai ,... sau này cứ có đối chiếu thì mình lại móc ra
  3. assllvi

    assllvi Tập Lái

    Tham gia ngày:
    3/10/16
    Bài viết:
    24
    Khổ.. bên công ty em có gần 40 cái tài sản ở nhiều tỉnh thành. Có nơi Chi cục nó gửi thông báo giống của bác, trong đó có thể hiện số tiền, tài khoản bên thụ hưởng thì đơn giản.

    Tuy nhiên có nhiều nơi (Quận 1, Long An..) nó không gửi thông báo mà mình phải tự khai, tự tính, tự nộp theo quy định tại Điều 18 Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 của Bộ Tài Chính vv Hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Quản lý thuế; Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Quản lý thuế và Nghị định số 83/2013/NĐ-CP ngày 22/7/2013 của Chính phủ

    Đến khi mình không biết, không để ý thì nó gửi công văn vv trễ hạn, yêu cầu cung cấp thông tin tài khoản công ty các kiểu... để cưỡng chế thu. Trong đó chỉ thể hiện tổng số tiền nợ, không có thông tin tài khoản thụ hưởng để mình đóng, mà mình phải lên Chi cục xin danh sách chi tiết, rồi lọc ra tiểu mục, chương, mã số.. rồi đóng cho đúng.
  4. bravia

    bravia Bò Hóng

    Tham gia ngày:
    13/12/06
    Bài viết:
    6.812
    vậy thì phải cất công đi thôi anh


    các địa phương họ chưa hoàn thiện đến mức độ 2,3 gì đó.


    còn không anh nhờ nguười nào nào đó đi đóng tiền giùm cũng được