Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
14/5/13
2
5
3
Chào các bác,
Em mới quyết định mua một căn nhà với thoả thuận là em sẽ lo hết chi phí ra giấy, đây là căn nhà duy nhất của chủ nhà, họ cũng ko có mảnh đất nào khác. Mà theo luật thì bán bất động sản duy nhất thì không phải nộp thuế thu nhập cá nhân (2%).
Vậy xin hỏi các bác là nên đi xin xác nhận tài sản duy nhất hay nộp thuế thu nhập cá nhân, nếu xin thì xin ở đâu, thủ tục như thế nào?
Cám ơn các bác!

Hạng D
7/3/07
2.225
53.593
113
Lúc nộp thuế tự khai tự chịu trách nhiệm.
Chỉ được miễn thuế khi sở hữu căn nhà duy nhất đó trên 183 ngày.
Sở hữu nhà là từ khi có sổ hồng, hay là từ khi mua bán công chứng vậy bác. Vì nhiều khi nhà mua mấy năm rồi mà chưa làm sổ. Đến lúc làm sổ xong, muốn bán mà TG được cấp sổ mới có mấy tháng, là phải đóng thuế TNCN sao?

Hạng B2
27/6/13
258
1.985
93
Sở hữu nhà là từ khi có sổ hồng, hay là từ khi mua bán công chứng vậy bác. Vì nhiều khi nhà mua mấy năm rồi mà chưa làm sổ. Đến lúc làm sổ xong, muốn bán mà TG được cấp sổ mới có mấy tháng, là phải đóng thuế TNCN sao?
nếu trước đó có sổ đỏ đã qua 183 ngày, sổ hồng dc cấp < 183 ngày thì dc miễn phần thuế TNCN theo giá trị đất, thuế TNCN trên giá trị nhà ko dc miễn

Hạng D
21/10/10
1.202
3.969
113

Trong khoản 2 điều 4 luật Thuế Thu Nhập Cá Nhân 2007 và mục b khoản 2 điều 4 nghị định số 65 năm 2013 (65/2013/NĐ-CP) thì chỉ nêu chung chung là tính từ lúc có quyền sở hữu, quyền sử dụng nhà ở, đất ở.
Tuy nhiên bên thuế hiện giờ luôn tính căn cứ theo ngày được cấp sổ đỏ/sổ hồng. Nên trường hợp bác nêu thì vẫn phải đóng thuế TNCN.
Bữa trước cũng có trường hợp thắc mắc trên báo Tuổi trẻ, nhưng nói chung công văn nội bộ bên thuế đã vậy, bác có ra đó tranh luận cũng k đc.

• Like
Reactions: tungsnb86
Tập Lái
14/5/13
2
5
3
Lúc nộp thuế tự khai tự chịu trách nhiệm.
Chỉ được miễn thuế khi sở hữu căn nhà duy nhất đó trên 183 ngày.
Chủ nhà sở hữu được hơn chục năm rồi, vậy họ phải làm cái giấy cam kết là sở hữu căn nhà duy nhất đó rồi đem ra phường xin xác nhận phải không bác?

Tập Lái
14/5/13
2
5
3
nhà của bác ở quận mấy ạ? em có ông chú làm bên sổ sách này, giải quyết khu vực q9 và thủ đức, ưu tiên q9 ạ, nếu bác khu vực đó e gt cho
Dạ, hay quá, em mua bên Q9 :)
Có j bác cho em xin thtin liên lạc của chú đó nhé, cám ơn bác nhiều!

• Like
Reactions: phuongbds0602
Status
Không mở trả lời sau này.