Hạng B2
28/9/07
372
3
18
49
HN open
Kính các bác ! sau một thời gian sử dụng 4B em có vài điều bức xúc sau mong các bậc cao nhân chỉ bảo!
Dân Âu lạc ta rửa xe không mấy khi rõ được nguồn nước đang tắm cho con vợ hai của mình là nước gì(nhiều khi nước uống còn chả được biết!!!), vì vậy sau khoảng 1-2 năm sử dụng (tùy từng khu vực ) khi nhìn nghiêng thấy ánh lên những vệt hoặc những đồm óng ánh(nếu nhìn vuông góc thì không thấy rõ)những dấu vết này càng ngày càng nổi nhất là ở phần kính (nếu kính đen nhìn càng rõ),đặc biệt vệt nước ở dưới hai gương chiếu hậu nhìn giống như trẻ con bị viêm mũi.Sau một hồi nghiên cứu em cho là do mình rửa xe bằng nước giếng khoan hoặc ,nước mưa đọng lại và khô đi khi mình không lau xe ngay sau khi đi mưa.
Vậy các bác cho ý kiến!!

Last edited by a moderator:
Tập Lái
4/8/07
18
0
1
RE: Nước giếng khoan, nước mưa -kẻ thù của kính và vỏ xe!Làm thế nào???

Em không có ý kiến gì ngoài việc thấy chữ DÂN AN NAM của bác nghe sợ quá!

Mời các bác khác bình luận về chủ đề nước mưa, nước giếng!

Hạng D
23/10/04
2.240
1.886
113

Nhiều bác không rõ xuất thân như thế nào mà khoái dùng từ Dân An Nam, một từ mà bất cứ người VN có chút học thức nào đều xấu hổ và không muốn nhắc tới! Ngay đến quán cafe khá nổi tiếng ở góc VTS (Tp.HCM) trước đây bày đặt đặt tên quán là An Nam sau chắc bị nói quán nên chữa cháy bằng cách sửa thành Ân Nam, tuy nhiên trang Web vẫn là annam.xxx nên :mad:

Hạng C
1/3/07
742
7.809
93

Trích đoạn: lienthanhquyet

Nhiều bác không rõ xuất thân như thế nào mà khoái dùng từ Dân An Nam, một từ mà bất cứ người VN có chút học thức nào đều xấu hổ và không muốn nhắc tới! Ngay đến quán cafe khá nổi tiếng ở góc VTS (Tp.HCM) trước đây bày đặt đặt tên quán là An Nam sau chắc bị nói quán nên chữa cháy bằng cách sửa thành Ân Nam, tuy nhiên trang Web vẫn là annam.xxx nên :mad:

Xưa kia phong kiến phương Bắc đô hộ nước ta và đặt tên cho khu lưu vực Sông Hồng của chúng ta là An Nam Đô Hộ Phủ. Đó là một giai đoạn quá khứ đau buồn của dân tộc và dĩ nhiên bạn Liên Thành Quyết giận dữ là có lý do thôi (cũng như người Chăm rất kỵ bị gọi là Chàm, người Hoa không thích gọi là Tàu và dân Hàn Quốc không chịu bị kêu là Nam Triều Tiên ấy mà). Tuy nhiên theo ý mình trong lúc giận dữ bạn dùng từ hơi nặng, có thể các bạn ấy chưa để ý lắm đến lời nói.
Bạn mình bớt nóng kẻo lên tăng xông thì mệt thân.
Năm nào về quê tôi cũng phải nói cho các cháu hiểu khi thấy ở Nha Trang có một con đường tên là Triệu Ẩu. Theo tiếng Hoa, chữ Ẩu có nghĩa là con mẹ. Vì tổ tiên của người Hoa sợ bà Triệu Thị Trinh (chắc sợ con voi của Bà nó chà be bét!) lắm nên họ căm tức mới gọi là Triệu Ẩu. Ấy vậy mà người mình không hiểu rõ nghĩa nên mới đặt tên đường như vậy đấy!
Thôi mong bạn mình đại xá cho vui tí. :D

Hạng D
1/10/04
3.741
2.945
113
46

vậy mà bác bình mê fê chưa sửa sao ? :mad:[&:][:'(]

Hạng D
23/10/04
2.240
1.886
113

Trích đoạn: trthphuc

Trích đoạn: lienthanhquyet

Xưa kia phong kiến phương Bắc đô hộ nước ta và đặt tên cho khu lưu vực Sông Hồng của chúng ta là An Nam Đô Hộ Phủ. Đó là một giai đoạn quá khứ đau buồn của dân tộc và dĩ nhiên bạn Liên Thành Quyết giận dữ là có lý do thôi (cũng như người Chăm rất kỵ bị gọi là Chàm, người Hoa không thích gọi là Tàu và dân Hàn Quốc không chịu bị kêu là Nam Triều Tiên ấy mà). Tuy nhiên theo ý mình trong lúc giận dữ bạn dùng từ hơi nặng, có thể các bạn ấy chưa để ý lắm đến lời nói.
Bạn mình bớt nóng kẻo lên tăng xông thì mệt thân.
Năm nào về quê tôi cũng phải nói cho các cháu hiểu khi thấy ở Nha Trang có một con đường tên là Triệu Ẩu. Theo tiếng Hoa, chữ Ẩu có nghĩa là con mẹ. Vì tổ tiên của người Hoa sợ bà Triệu Thị Trinh (chắc sợ con voi của Bà nó chà be bét!) lắm nên họ căm tức mới gọi là Triệu Ẩu. Ấy vậy mà người mình không hiểu rõ nghĩa nên mới đặt tên đường như vậy đấy!
Thôi mong bạn mình đại xá cho vui tí. :D

Qua bài bác, em mới biết thêm được con đường ở Nha Trang. Nhưng không lẽ cán bộ văn hóa ở cái thành phố du lịch đó không biết Ẩu là gì à ?

Hạng B2
28/9/07
372
3
18
49
HN open

Kính gửi các bác lienthanhquyet,trthphuc và autos thực ra khi dùng từ An nam em cung không có ý gì (Thời An nam (905-938)nước ta cũng có nhiều nhân vật lãy lừng như Khúc Thừa Dụ,Khúc Hạo mà tên tuổi vẫn còn đến tận bây giờ-cũng như thời Việt nam có các bác ,rất lẫy lừng về dã sử)Nhưng thiển nghĩ chúng ta đang ở trên 4r -4b nêncũng không mạn đàm về lịch sử.
Mong chờ ý kiến của các bác để ae ta thổi bay được các vết ố trên cơ thể con xe yêu quý và trên 4r của chúng ta.

Hạng B2
8/3/05
281
0
0

vậy thì làm cái máy lọc nước để rửa xe cho an toàn hư bác. .........

Hạng B2
28/9/07
372
3
18
49
HN open

Thực ra khi rửa xe bằng bọt các loại thì nhà hàng nào cũng QC là sẽ không bị ố,mốc nhưng thực tế điều này chỉ được hạn chế ,việc vỏ xe bị ố vấn phụ thuộc chính vào nguồn nước và thời gian.
Theo ý kiến của em có 2 cách:
1.Dùng clearview phủ lên toàn bộ vỏ xe -cách này có vẻ tốn kém và cầu kỳ quá!
2.Dùng môt loại HC cho lần xì của công đoạn cuối như là một chất chống thấm cho bề mặt vỏ xe,một năm có thể làm 1-2 lần còn sau đó có thể đi mưa hoặc rửa xe mà không phải quan tâm đến nguồn nước.Hy vọng loại hoá chất này sớm có ở bên ta với giá hợp lý.

Tập Lái
15/3/06
35
0
0
đâu chả được

Với em thì em nghĩ 1 đời em chắc cũng sẽ xấp xỉ cả chục đời xe, mua nó là để dùng chứ đâu chỉ lo mỗi việc bảo quản. Có nước để mà rửa là tốt rồi, bác có biết bao nhiêu phần trăm dân mình được dùng nước sạch không? Người còn có thẹo, ghẻ ruồi, nấm đủ cả thì xe bị thế thì âu cũng là chuyện chấp nhận được!