Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Nước làm mát bao lâu thay 1 lần

Hạng B2
4/1/08
441
0
18
47
Em đang chạy Mazda 323 đời 1998, cho em hỏi nước làm mát chạy bao lâu thay hoặc châm thêm. Bình nước phụ có công dụng như thế nào (nguyên lý hoạt động giữa két nước và bình nước phụ)? em thấy nước trong bình nước phụ thường xuyên bị cạn (cứ cạn là em châm thêm) khi chạy khoảng 300km (nước trong két vẫn đầy đủ), không biết có do nước trong bình phụ tràn ra ngoài không vì em chạy đường nhiều ổ gà, ổ voi:D,

Last edited by a moderator:
Hạng C
15/1/07
945
260
63
TPHCM
www.giaymarco.vn
RE: Nước làm mát bao lâu thay 1 lần

Hôm em vào Maz Cộng Hòa thì bên đó nói cứ còn thấy nước có màu nâu đỏ thì còn châm thêm nước thường vào được. Còn chuyện bao lâu thay 1 lần thì tùy nhiều yếu tố. Xe em ít đi nên cho dù nước còn màu nâu đỏ thì cứ 2 năm em đi thay 1 lần.
À cho em ké luôn 1 câu hỏi, xe Pre có bình phụ không ạ, nếu có thì nó nằm ở đâu vậy các bác?

Hạng B2
18/5/05
351
0
0
HN

Khoảng thời gian 2 năm hoặc 40 vạn km chạy là thông sô mà mốt số nhà SX khuyến cáo. Tuy nhiên hiện nay thì một số loại nước làm mát được cải thiện để kéo dài interval này lên 80 nghìn km. Bác có thể tìm theo từ LLC là ra.

Hạng B2
4/1/08
441
0
18
47

Em châm bình nước phụ ở mức max, nhưng chạy khoảng 300km thì nó xuống mức min nên em phải châm thêm, Bác sỉ giúp em vụ này cái?

Hạng D
8/6/07
2.099
21
38
Sông Bé

Trích đoạn: langtu

Em châm bình nước phụ ở mức max, nhưng chạy khoảng 300km thì nó xuống mức min nên em phải châm thêm, Bác sỉ giúp em vụ này cái?
Kiểm tra xem két nước có bị rỉ không ? nếu bị mua một chai hàn két nước về đổ vô ! còn không thì kiểm tra đường ống và van tiết lưu !

Hạng B2
4/1/08
441
0
18
47

Chắc chỉ rò rỉ ít thôi em tìm mỏi mắt mà chưa phát hiện ra.

Hạng B2
20/2/08
365
2
18
otosaigon.com

Cho em hỏi tý nếu mình mua xe cũ không biết chủ trước thay nước lúc nào thì có các gì kiểm tra được không ạ ?

Hạng B1
30/9/07
96
1
18

Trích đoạn: luuquoc2007
Cho em hỏi tý nếu mình mua xe cũ không biết chủ trước thay nước lúc nào thì có các gì kiểm tra được không ạ ?
Nó ko đáng bao tiền và bao nhiêu thời gian đâu bác ạ, cứ thay luôn cho nó lành

Hạng B2
4/1/08
441
0
18
47

luuquoc2007@: Xe cũ khi mua về nên thay nhớt, bugi (4 cái), lượt nhớt, xăng, gió và cả nước làm mát, chân thêm dầu thắng thì tốn cỡ 1 chai thôi bác!

Hạng D
10/7/08
2.391
2.330
113

Trích đoạn: luuquoc2007

cũ cỡ nào? tuy nhiên, để yên tâm thì khi mua về, tùy theo tài chính bác sẽ thay mới lại nhớt máy, nhớt hộp số, dầu thắng, dầu tay láy trợ lực, nước làm mát máy v.v...