Hạng C
8/10/17
684
2.179
93
"Nuôi" xe Hàn và xe Nhật, bên nào đắt hơn?

Em đang có ý định vay tiền để mua chiếc xe ô tô vì em cũng đã hơn 35 tuổi, có con nhỏ, nhu cầu đi lại cho an toàn, che mưa che nắng. Em dự định chi khoảng 600-700 triệu cho chiếc xe. Việc lựa chọn xe tất nhiên em sẽ phải cân nhắc thật kỹ và dựa theo sở thích nữa. Tuy nhiên có vấn đề em đang phân vân là chi phí sử dụng. Em nghe nói “nuôi" xe Hàn đỡ tốn hơn so với xe Nhật, nhưng sự thật thế nào thì em cũng chưa rõ. Em thấy xe Nhật khá lành, mỗi tội trang bị quá bèo so với xe Hàn. Các bác có kinh nghiệm thì cho em xin một lời khuyên với. Cảm ơn các bác!

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
18/8/15
1.634
1.307
113
Bình Chánh
Mình trước giờ chỉ sử dụng xe của Nhật sản xuất nên mình phỏng đoán tổng chi phí (mua xe + vận hành) là xấp xỉ nhau thôi, không áp dụng cho xe sang hay siêu sang nhé.

Hạng D
3/2/17
3.547
4.545
113
E chưa đi xe nhật nên ko rõ lắm. Chỉ nghe nói từ vài người quen là bền.
Còn xe e xe Hàn 6t rồi, ko biết phải do e đi ít ko chứ nó cũng chả hỏng gì cả.
Thêm nữa là thay đồ xe Hàn cực rẻ. Trước e vỡ 1 cái đèn Hậu full led. Hỏi các gara ngoài thì hàng chuẩn mobis có 3tr. Mà xe e hạng D. Lúc vỡ e cứ nghĩ cả sơn cả đèn đi toi tầm chục củ.
Bác nào biết Camry 1 cái đèn hậu chuẩn bao tiền thì so sánh xem bên nào đắt hơn ( ko phải vào hãng)
Bảo dưỡng, thay dầu trong hãng cũng rẻ.

Hạng D
9/1/15
2.580
3.878
113
40
Làm bài này thì nên lấy nick khác đi ku thinhke ới. lộ quá hà

Hạng F
29/10/14
8.532
11.205
113
Trước đi xe hàn thấy bảo dưởng rất rẻ (đi xe cỏ). Giờ đi bán tải nhật thấy bảo dưỡng mắc hơn (máy lớn cần nhiều nhớt hơn). Hihi

Hạng B2
6/10/17
265
163
43
Về độ bền nếu sau 7-10 năm thì e nghĩ là xe Nhật (cụ thể là toyota) sẽ bền hơn nhưng chủ yếu là các phần nhựa, gioăng... thôi, về máy thì chắc chỉ nhỉnh hơn đôi chút, cái này muốn kiểm chứng thì cứ tìm mấy cụ chạy taxi là rõ nhất! Cơ mà chắc e chả đi con xe nào đến 10 năm đâu :D Nhân tiện e đang muốn chuyển sang xe 7 chỗ và đang rất kết Santafe bản full đời từ 2016, máy xăng / dầu, mầu đen hoặc trắng bác nào ở Hà Nội hoặc gần HN chán xe Hàn muốn gả e nó đi thì Inbox cho e nhé (Ưu tiên xe mầu trắng, máy dầu). E cảm ơn!

Hạng D
5/7/16
1.953
13.817
113
View attachment 1656971
Em đang có ý định vay tiền để mua chiếc xe ô tô vì em cũng đã hơn 35 tuổi, có con nhỏ, nhu cầu đi lại cho an toàn, che mưa che nắng. Em dự định chi khoảng 600-700 triệu cho chiếc xe. Việc lựa chọn xe tất nhiên em sẽ phải cân nhắc thật kỹ và dựa theo sở thích nữa. Tuy nhiên có vấn đề em đang phân vân là chi phí sử dụng. Em nghe nói “nuôi" xe Hàn đỡ tốn hơn so với xe Nhật, nhưng sự thật thế nào thì em cũng chưa rõ. Em thấy xe Nhật khá lành, mỗi tội trang bị quá bèo so với xe Hàn. Các bác có kinh nghiệm thì cho em xin một lời khuyên với. Cảm ơn các bác!

èo, bác lấy hình Accent vs. Vios thì rõ rành rành

Vios ko thể hư cái không có được, nhé bác :)