Hạng D
7/3/18
1.166
2.427
113
Em đang đi Ford focus 2.0 AT 2012, Chi phí để bảo dưỡng, sửa chữa, xăng xe... khoảng 3.000đ/km; Em ở quê không mất chi phí trông, gửi xe :))19

Hạng D
16/8/12
1.956
1.525
113
Bến tre
Em thấy zinger nhà em dàn nhựa ở trong đến giờ vẫn chắc chắn êm ái không khua kêu lụp cụp gì hết, còn con starex thì taplo kêu lùm cùm.

• Like
Reactions: tenxo
Hạng D
20/12/13
1.864
1.715
113
Về độ bền nếu sau 7-10 năm thì e nghĩ là xe Nhật (cụ thể là toyota) sẽ bền hơn nhưng chủ yếu là các phần nhựa, gioăng... thôi, về máy thì chắc chỉ nhỉnh hơn đôi chút, cái này muốn kiểm chứng thì cứ tìm mấy cụ chạy taxi là rõ nhất! Cơ mà chắc e chả đi con xe nào đến 10 năm đâu :D Nhân tiện e đang muốn chuyển sang xe 7 chỗ và đang rất kết Santafe bản full đời từ 2016, máy xăng / dầu, mầu đen hoặc trắng bác nào ở Hà Nội hoặc gần HN chán xe Hàn muốn gả e nó đi thì Inbox cho e nhé (Ưu tiên xe mầu trắng, máy dầu). E cảm ơn!

Xe nhà em hơn 10 tuổi, đi từng này km. Vẫn êm ái, tiết kiệm nhiên liệu, chi phí vận hành cực thấp ạ
"Nuôi" xe Hàn và xe Nhật, bên nào đắt hơn?

• Like
Reactions: De Red and ican
Hạng D
10/3/14
1.220
531
113
Nhà bè
Nếu mua đi gia đình thì chơi xe hàn nhe bác,chi phí bảo dưởng củng ngang ngửa thôi,độ bền về máy móc thì củng hơn nhau chút đỉnh ah,xe hàn nhiều option và nhiều túi khí an toàn cho gia đình nhe bác,xe e đi củng được 6 năm rồi,e củng thấy không hư gì nhiều.sau này e có đỗi xe e củng nghỉ tỡi xe hàn,an toàn gia đình là ưu tiên hàng đầu,xe nhật ít option và không an toàn,nếu muốn nhiều option thì giá quá mắc

Hạng D
17/2/13
1.312
1.779
113
Vũng Tàu
trungdao.vn
View attachment 1656971
Em đang có ý định vay tiền để mua chiếc xe ô tô vì em cũng đã hơn 35 tuổi, có con nhỏ, nhu cầu đi lại cho an toàn, che mưa che nắng. Em dự định chi khoảng 600-700 triệu cho chiếc xe. Việc lựa chọn xe tất nhiên em sẽ phải cân nhắc thật kỹ và dựa theo sở thích nữa. Tuy nhiên có vấn đề em đang phân vân là chi phí sử dụng. Em nghe nói “nuôi" xe Hàn đỡ tốn hơn so với xe Nhật, nhưng sự thật thế nào thì em cũng chưa rõ. Em thấy xe Nhật khá lành, mỗi tội trang bị quá bèo so với xe Hàn. Các bác có kinh nghiệm thì cho em xin một lời khuyên với. Cảm ơn các bác!

Bác hỏi câu này ở VN là hơi khó trả lời vì chẳng có bên thứ 3 độc lập nào đi ghi nhận các chi phí này cả, có thể tham khảo thông tin quốc tế thôi, mà như thế thì không khách quan vì thiên đường khác địa giới nhiều lắm. Kết luận là thích gì mua nấy, còn không thì Toyota Altis mà chiến, con xe ít lỗi nhất sau 90 ngày sử dụng.