Tập Lái
21/10/15
16
6
3
46
Chào các anh.
EM vừa mua xe dạng công chứng ủy quyền, thì chạy ngoài đường có bị XXX phạt tội xe không chính chủ hay không? xin các anh tư vấn giúp

• Like
Reactions: quankung
Hạng D
21/3/08
4.829
4.311
113
hcm
Nó sẽ phạt nếu chứng minh được có mua bán. Còn ở đây được UQ sử dụng thì phạt thế nào bác?

Hạng B2
9/10/15
285
214
43
48
Chào các anh.
EM vừa mua xe dạng công chứng ủy quyền, thì chạy ngoài đường có bị XXX phạt tội xe không chính chủ hay không? xin các anh tư vấn giúp
uỷ quyền thì không phải mua bán, bác có là chủ xe đâu .

Hạng D
31/10/14
2.039
4.417
113
Biên Hòa
Không phạt. Nhưng bác cũng phiền phức trong 1 số trường hợp đòi hỏi chữ ký chủ xe.

Hạng D
1/11/09
3.153
2.182
113
37
Bình Dương
Sau này nếu bác có vi phạm luật GT ĐB và bị phạt nguội thì chủ xe trên giấy đăng ký sẽ nhận được giấy phạt. Sau đó khi bác đi đăng kiểm xe sẽ không được đăng kiểm do chưa đóng phạt. Trong trường hợp chủ cũ nhận được giấy phạt và thông báo với phòng CSGT nơi đăng ký xe là đã bán xe (theo dạng ủy quyền) thì chủ cũ sẽ bị phạt vì bán mà không làm hợp đồng mua bán, không thông báo với cơ quan chức năng. Khi đó thì cơ quan chức năng sẽ lại thông báo cho đăng kiểm và tình hình của bác là cũng không được đăng kiểm khi chưa đóng phạt và khi bị CSGT dừng xe, phạt lỗi xe không chính chủ.
Tóm lại, đã mua xe thì nên kí hợp đồng mua bác, sang tên, đổi chủ; có trách nhiệm với con xe của mình, mình chạy xe, mình sai mình chịu.
Tiếc chi vài % thuế mà sau này cực thân.

Hạng D
21/3/08
4.829
4.311
113
hcm
Sau này nếu bác có vi phạm luật GT ĐB và bị phạt nguội thì chủ xe trên giấy đăng ký sẽ nhận được giấy phạt. Sau đó khi bác đi đăng kiểm xe sẽ không được đăng kiểm do chưa đóng phạt. Trong trường hợp chủ cũ nhận được giấy phạt và thông báo với phòng CSGT nơi đăng ký xe là đã bán xe (theo dạng ủy quyền) thì chủ cũ sẽ bị phạt vì bán mà không làm hợp đồng mua bán, không thông báo với cơ quan chức năng. Khi đó thì cơ quan chức năng sẽ lại thông báo cho đăng kiểm và tình hình của bác là cũng không được đăng kiểm khi chưa đóng phạt và khi bị CSGT dừng xe, phạt lỗi xe không chính chủ.
Tóm lại, đã mua xe thì nên kí hợp đồng mua bác, sang tên, đổi chủ; có trách nhiệm với con xe của mình, mình chạy xe, mình sai mình chịu.
Tiếc chi vài % thuế mà sau này cực thân.

Bác làm em cảm thấy thặc là nghiêm trọng! ^_^
Vấn đề này giải quyết như sau: Tạo một cái quan hệ bình thường nhất với chủ cũ, có bất cứ giấy phại nguội nào vui lòng gởi cho abcd. Xin cảm ơn là xong! Người được UQ được thay mặt chủ xe đi xử lý vụ này. "Nếu" có thêm vụ phạt chủ cũ thì bác nghĩ xem cách này hay hơn!

Hạng B2
18/8/13
325
301
63
Bác mua xe dạng ủy quyền như thế nào, ủy quyền sử dụng??? bác ghi rõ thì mới giải thích được