Hạng B2
25/9/04
342
316
63
55
Ho Chi Minh City
Các bác hay đi phượt cho hỏi thăm là với dân không chuyên thì dùng loại ống nhòm và bộ đàm nào rẻ tiền và gọn nhẹ ah? Cám ơn các bác tư vấn vì thấy rao bán nhiều loại quá nên ko biết loại nào dùng được!

Tư vấn ống nhòm và bộ đàm nào phù hợp để đi phượt?
*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: adng
Hạng D
6/12/07
1.353
14.564
113
1 con máy ảnh siêu zoom, tốt hơn cho dân phượt không chuyên.

Hạng D
25/3/19
1.037
1.852
116
44
Các bác hay đi phượt cho hỏi thăm là với dân không chuyên thì dùng loại ống nhòm và bộ đàm nào rẻ tiền và gọn nhẹ ah? Cám ơn các bác tư vấn vì thấy rao bán nhiều loại quá nên ko biết loại nào dùng được!
Bộ đàm em không rành, nhưng ống nhòm thì bác chỉ nên lựa loại zoom x7, x8, đường kính ống trước từ 40mm trở lên.
Zoom mà từ x10 trở lên bác mau mỏi mắt lắm vì tay cầm sẽ run run, nhìn 1-2p thì ok, chứ nhìn lâu lâu là mệt con mắt. còn không thì phải có chân chống, đa số loại xịn xịn sẽ có đầu nối gắn lên chân chống máy ảnh.
Mặt kiếng trước 40mm là để gom sáng tốt.
Và nên lựa loại không vô nước (waterproof) nhé.
Thường thông số ống nhòm sẽ ghi 7x40: có nghĩa là zoom x7, và mặt kính trước có đường kính 40mm.
Khởi điểm bác có thể thử Nikon Prostaff 5.
Còn nếu thấy Prostaff giá quá cao so với nhu cầu thì chuyển xuống Nikon Aculon.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
18/2/13
5.654
13.859
113
Saigon & Dalat
Về bộ đàm, nếu là dân du lịch bình thường thỉnh thoảng xử dụng, không cần xài đàm thớt như dân dã ngoại off road .. thì chỉ cần dùng loại rẻ tiền chưa tới 1 triệu đồng/1 cặp như Baofeng UV-5R 2 băng tần UHF/VHF (Dual Band Two Way Radio) cày tốt, OS xài băng tần UHF sóng mạnh, các hội nhóm caravan thì xài VHF sóng xa hơn.
Trên Lazada/Shopee bán đầy

Hạng B2
30/5/20
465
576
93
Hà Nội
requatroi.com
Về bộ đàm, nếu là dân du lịch bình thường thỉnh thoảng xử dụng, không cần xài đàm thớt như dân dã ngoại off road .. thì chỉ cần dùng loại rẻ tiền chưa tới 1 triệu đồng/1 cặp như Baofeng UV-5R 2 băng tần UHF/VHF (Dual Band Two Way Radio) cày tốt, OS xài băng tần UHF sóng mạnh, các hội nhóm caravan thì xài VHF sóng xa hơn.
Trên Lazada/Shopee bán đầy
View attachment 2587831
Hình như phải xin giấy phép bên Cục viễn thông hả bác ?

Hạng F
29/10/16
11.455
21.552
113
Pháp
Bộ đàm nào cũng không hay bằng ĐT phủ sóng. với dung lượng khá lớn về internet. Tôi nghĩ đâu có vấn đề gì đâu . Còn bộ đàm lâu lâu mới xài 1 lần (mà cũng không phát / nhận xa ...)

Còn ống nhòm hay không là tuỳ các chủ nhân , có thể có góc 90° để nhìn lén còn được .. :):)