Hạng B2
3/12/06
109
23
18
48
Ho Chi Minh
Xe em bị 1 cái khó chịu là tiếng ống xả làm ù tai dù ngồi trong xe hay đứng ngoài (mà đứng gần). Tiếng ù lớn trong các trường hợp này: a) Khi đứng yên hay chạy rất chậm số nhỏ. Đè ga nghe ù, buông ga nó cũng hay hồi âm lại nghe ù tiếp; b) khi chạy đều mà giảm ga, tiếng xả lại hồi ù vào xe. Khi chạy đều và càng nhanh thì tiếng ống xả càng có vẻ thoát hơn, ít hồi ù vào tai.
Ngoài tiếng ù thì tiếng ồn gầm khi chạy đường xấu cũng là khá khá :). Em thử dán cách âm trong hãng rồi giảm có chút ít (dù biết là dán & xịt chưa chắc giảm). Em biết ko làm giảm hoàn toàn, mà chỉ chủ yếu khắc phục cái ù ù vào tai của ống xả (hoặc gầm) trong mấy trường hợp trên.
Xe em là Accord EX 2007. Bác nào rành chỉ em sửa thế nào cái.

Hạng F
17/5/09
18.998
2.216
113
Gialai
vnpatriot nói:
Xe em bị 1 cái khó chịu là tiếng ống xả làm ù tai dù ngồi trong xe hay đứng ngoài (mà đứng gần). Tiếng ù lớn trong các trường hợp này: a) Khi đứng yên hay chạy rất chậm số nhỏ. Đè ga nghe ù, buông ga nó cũng hay hồi âm lại nghe ù tiếp; b) khi chạy đều mà giảm ga, tiếng xả lại hồi ù vào xe. Khi chạy đều và càng nhanh thì tiếng ống xả càng có vẻ thoát hơn, ít hồi ù vào tai.
Ngoài tiếng ù thì tiếng ồn gầm khi chạy đường xấu cũng là khá khá :). Em thử dán cách âm trong hãng rồi giảm có chút ít (dù biết là dán & xịt chưa chắc giảm). Em biết ko làm giảm hoàn toàn, mà chỉ chủ yếu khắc phục cái ù ù vào tai của ống xả (hoặc gầm) trong mấy trường hợp trên.
Xe em là Accord EX 2007. Bác nào rành chỉ em sửa thế nào cái.

Nâng gầm, nổ máy kiểm tra đường xả đi bác, khi đó bác đi từ trước ra sau...chỉ có mỗi tiếng động cơ làm việc, còn ở vị trí nào có tiếng khác lạ thì chính là nó
Đôi khi ở chế độ ga cầm chừng, không nhận ra được thì đạp ga coa lên để nghe ngóng, nhưng bất kể trường hợp nào đi nữa thì cũng chỉ có tiếng động cơ xuất hiện thôi nhé
Chúc bác thành công
P/S: có nhiều trường hợp cạ gầm làm biến dạng đưòng bô=> thu hẹp đường kính ống xả, gây thoát hơi không kịp sẽ dội ngựơc về máy, ngoài tiếng ù dẫn đến....máy nóng cục bộ

Hạng B2
3/12/06
109
23
18
48
Ho Chi Minh
Cám ơn bác. Em sẽ vào check lại xem sao. Nhưng em đứng gần bên ngoài thử nghe thì hình như từ cái bầu thoát khí cuối cùng. Âm thanh rất trầm, gas mạnh lên thì phọt bùm bùm trầm khá hay, nhưng áp lực nó vào tai cũng khá khó chịu. Liệu có phải cái bầu cuối này ko hả bác? Có cách nào thử ko? Nếu thay cái bầu này thì tốn bao nhiêu nhỉ?

Hạng F
17/5/09
18.998
2.216
113
Gialai
Em không nghĩ xe 2007 lại bị hỏng bầu bô trừ trường hợp có vết cấn, móp khi cạ gầm
Bác cứ nâng gầm lên kiểm tra, sẽ phát hiện ra thôi
P/S: Trước khi vào bầu bô nó có mặt bích bắt với bầu giảm thanh trước đó, bác kiểm tra thử xem giữa 2 mặt bích này có bị xì giăng không nhé

Hạng D
11/8/09
2.853
177
63
Xe mình lúc trước bị ù do cái sub tàu. Đem vào KIA làm tùm lum vẫn không hết. Sau đó vứt cái sub đi hết ngay.:D

Hạng B2
24/1/13
135
4
18
43
Sài Gòn
tua thấp máy gầm nên ù chăng, bác chủ thử đạp ga lấy tốc độ rồi giữ ga chạy chắc sẽ bớt ù