Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
27/9/09
4.017
87
63
trăm điều vui
Theo tinh thần của buổi ọp chuyên môn nhà FI ta, em xin gởi đến các Bác đề cương cho đề tài lần này : "Vấn đề vi phạm pháp luật trong xuất, nhập hoá đơn đầu vào, đầu ra của DN có dấu hiệu Hình sự".
Phạm vi đề tài khá rộng, trong khả năng hạn hẹp của mình (Luật sư “tập tò” để chuyên biện hộ trong các vụ án liên quan đến kinh tế) em chỉ sẽ nêu sơ bộ các vấn đề pháp lý liên quan cũng như vài ứng xử cần thiết trong trường hợp PL “sờ gáy”. Nhờ các Bác, các Mợ chúng ta bóng bàn thêm trong buổi ọp này, hầu mong những ai con xa lạ với các khái niệm trên có thể dần tiếp cận, ít nhiều hữu ích cho công việc hay chỉ thuần tuý là kiến thức sử dụng lúc cần thiết.
Đề tài này ngoài phạm vi các vấn đề về thuế, kế toán, tài chính nhé các Bác.
Nhờ Phuhoanguyen hỗ trợ tối đa các nội dung của đề tài.
Ngoài ra còn có nhiều Bác chuyên môn sâu trong lĩnh vực này mà em chưa được biết thì cũng hỉ xả nếu em có múa rìu nhé.
Đề cương :
1- Các loại hành vi vi phạm pháp luật hình sự trong quá trình kinh doanh liên quan đến hoá đơn xuất-nhập của Doanh nghiệp, Cá nhân theo quy định PL hiện hành.
2- Vấn đề điều chỉnh của PL hình sự đối với các hành vi liên quan đến hoá đơn.
3- Vấn đề mua phải hàng hoá, dịch vụ do DN bỏ trốn (DN xuất hoá đơn rồi mới bỏ trốn; DN xuất hoá đơn sau khi bỏ trốn).
4- Các hành vi thường gặp của DN, Cá nhân : mua hoá đơn để hợp thức hoá hàng hoá-dịch vụ đầu vào, đưa vào chi phí, khấu trừ-hoàn thuế VAT; kê khai giá trị hoá đơn cao hơn giá trị hàng hoá để hưởng chênh lệch...
5- Đối diện với thực trạng sử dụng hoá đơn bất hợp pháp (nhập, xuất) tại đơn vị và ứng xử khi bị Cơ quan bảo vệ PL “sờ gáy”.
6-

Hạng C
20/11/09
678
60
28
52
KCN Sóng Thần, Bình Dương
Trong buổi off xin được trình bày một số kinh nghiệm về xử lý hóa đơn tới các bác. Mục đích chủ yếu là làm sao đảm bảo việc báo cáo và xử lý hóa đơn đúng nguyên tắc nhất nhằm giảm thiểu rủi ro trong các trường hợp bác chủ nêu trên xảy ra.

Hạng D
27/9/09
4.017
87
63
trăm điều vui
Kinh nghiệm này rất quý báu, Bác Dinle cố gắng tham gia chứ đừng ....vắng đột xuất nhé.
dinle nói:
Trong buổi off xin được trình bày một số kinh nghiệm về xử lý hóa đơn tới các bác. Mục đích chủ yếu là làm sao đảm bảo việc báo cáo và xử lý hóa đơn đúng nguyên tắc nhất nhằm giảm thiểu rủi ro trong các trường hợp bác chủ nêu trên xảy ra.

Hạng D
26/10/10
1.678
13.759
113
Đề tài này hay . ACE nào đang mở tiệm hay dịch vụ thì nên tham gia để học hỏi .

O.S.P.D
13/1/05
2.869
1.024
113
SG
Sorry bác Emtaplai .... xin phép xóa bài của bác , Rất tiếc ....mong bác thông cảm .
Pluu.

Hạng B2
1/5/09
215
28
28
45
Lỡ rồi,cho e spam luôn nhé:
Nếu các bác muốn ngủ ngon,thì hđ phải đảm bảo 3 yếu tố:
1. hợp pháp...(cái này TỘI năng nhất,sai phạm thường xảy ra khi mua hđ của dn bỏ trốn,xoay vòng hđ....)
2. hợp lý(cái này liên quan tới doanh thu và chi phí...sai phạm THƯỜNG XẢY RA KHI DN MUỐN TĂNG CHI PHÍ VÀ GIÁ VỐN - )
3. hợp lệ(sai phạm thường là sai quy định vể viết hđ,ký tá....)

Last edited by a moderator:
Bò Hóng
13/12/06
8.381
72.382
113
Em đang rất thắc mắc về vấn đề hóa đơn điện tử, em cho rằng với viêc thông tin mạng phổ biến hiện nay việc quản lý hàng hóa của cơ quan thuế hoàn toàn có thể sử dụng hình thức quản lý HĐ mua-bán hàng hóa. Như thế rất tiện lợi cho người mua tránh lầm, người bán tránh giả

Bò Hóng
13/12/06
8.381
72.382
113
Đơn giản trong mua bán nhé
- Tất cả các HĐ mua bán sẽ là CSDL được lưu trong server của cơ quan thuế
- Mỗi máy đc cài một phần mềm quản lý HĐ của nhà thuế và 1 account + pass. và online
- Mỗi lần cần sử dụng chỉ cần login và sử dụng. (in ấn, xuất, mua, kiểm tra, báo cáo...)
- Chỉ cần 1 lần ấn nút là xong
- Dĩ nhiên các thao tác, xóa, sửa, .... vẫn đúng theo quy trình.
- vậy nhà nước họ luôn theo dõi được chứ

Nếu làm như thế thì quản lý được tất cả hàng hóa, mà việc người mua không nhất thiết là doanh nghiệp, cá nhân cũng có thể có account riêng được mà

Last edited by a moderator:
Hạng B2
13/4/11
238
628
93
Đồng ý với bác Hóa đơn điện tử như bác Bra đề cập là giải pháp tốt nhất trong quản lý thuế và tránh gian lận thương mại hiệu quả nhất. Tuy nhiên, hiện nay ở VN theo tui chỉ một số ít doanh nghiệp có đủ hạ tầng về công nghệ thông tin để đáp ứng được yêu cầu nêu trên.
Ở VN hiện nay hầu hết các DN đặt hóa đơn in sẵn từ các nhà in được Tổng cục thuế cấp phép in, mẫu mã hóa đơn phải đáp ứng một số quy định của Bộ TC
Ngoài ra một số DN có hạ tầng CNTT tốt họ tự in từ chương trình phần mềm có kết nối với chương trình kế toán.
Còn hóa đơn điện tử thì ở VN theo tôi có lẽ chưa có DN nào áp dụng ngoại trừ các hãng Hàng không sử dụng vé điện tử như VNA, Jetstar.

Hạng F
20/1/10
5.849
7.279
113
www.viettranyen.com
Hóa đơn điện tử còn xa, với "hạ tầng cơ cấu" hiện nay của ta thì cứ bàn hóa đơn viết tay đã các bác. Mới có vụ doanh nghiệp tự in hóa đơn mà còn nháo nhào nhào, loạn cào cào nữa là!

Status
Không mở trả lời sau này.