Hạng D
17/10/19
1.961
2.762
113
24
Bến Tre
www.facebook.com
Mời các bác cùng tham khảo những điểm cần lưu ý khi chăm sóc và bảo dưỡng xe Kia Sorento tại nhà từ thành viên Otosaigon.

otosaigon-chăm sóc xe kia sorento (1).jpg

Bác Jackie Huy có lẽ không còn là một thành viên xa lạ với diễn đàn Otosaigon. Không khác gì với những bác tài khác, bác Huy cũng đang rất mong chờ ngày thành phố của chúng ta mở cửa trở lại để vi vu khắp đường phố Sài Gòn. Nhưng để có thể thoải mái đi lại sau thời gian giãn cách, bác Huy cũng phải rất quan tâm và dành thời gian chăm sóc cho chiếc xe của mình.

Hiện bác Huy đang sử dụng xe Kia Sorento AWD (máy xăng) đời 2013 từ đầu năm 2014 (mua mới chính hãng từ Thaco) và xe Hyundai Santa Fe AWD máy dầu mua từ 2017 (công ty).

PV: Khi chưa có chỉ thị 16 của chính phủ thì tần suất sử dụng xe của bác như thế nào?

Bác Huy: Lúc chưa có chỉ thị 16 của chính phủ, mình chạy Santa Fe đi làm hàng ngày, còn em Sorento mình dành đi chơi với gia đình vào cuối tuần, hay mỗi quý đi Caravan hoặc từ thiện cùng hội xe Kia Sorento Friend Club (SoFC).

PV: Với tần suất sử dụng như vậy, bác có thường tự tay chăm sóc xe không? Hay định kỳ mang bảo dưỡng thôi?

Bác Huy: Santa Fe thì có anh tài xế ảnh giúp công ty chăm sóc & bảo dưỡng. Còn Sorento thì mình cưng hơn - là "Vợ 2" nên mình tự tay chăm sóc ít nhất 1-2 lần/tuần (rửa, lau ngoại thất, kiểm tra xe).

Mỗi tháng thì kiểm tra bơm bánh xe không bị non, có dùng chai Wurth lau chùi nội thất, dùng chai 3M dưỡng da ghế, thay sáp thơm Nhật gắn vào 4 cửa gió.

À! Mình không dùng nước hoa vì mùi nồng rất khó chịu lẫn hại sức khỏe nếu hít thường xuyên thời gian dài.

otosaigon-chăm sóc xe kia sorento (8).jpg

Mỗi quý thì mình kiểm tra và sạc lại bình ắc quy. Hiện xe mình đang dùng hiệu Delkor HQ. Giá 2 triệu 2/bình. Tuổi thọ từ 2 năm rưỡi đến 3 năm phải thay 1 bình do sạc lẫn cứu hem nổi (cười). Trước đó dùng qua bình GS rồi Hitachi cũng rất tốt. Đổi qua Delkor vì hết hàng 2 brand kia khi bình ắc quy hư tháng 9 năm ngoái 2020.

Mỗi 5.000 km mang ra hãng bảo dưỡng định kỳ & thay nhớt Mobil One chỗ quen bên Thành Thái, Q10.

Mỗi 10.000 km mình hay mang ra tiệm quen căn chỉnh thước lái bằng máy Hunter. Xe mình có thay 2 lần vỏ xe Michelin vì vỏ hãng tệ quá!

PV: Trong thời gian giãn cách xã hội hiện tại, bác chia sẻ về cách chăm sóc và bảo quản xe tại nhà?

Bác Huy: Do đang chỉ thị 16, nên xe nằm yên một chỗ từ hồi 9/7 rồi nên cứ mỗi tuần mình phải di chuyển xe tới lui một chút tránh vỏ xe nằm im 1 vị trí không tốt, sẵn nổ máy 30 phút sạc lại bình ắc quy.

otosaigon-chăm sóc xe kia sorento (4).jpg

Xe cũng không đi 3 tháng nay nên thú thật mình...rất lười (cười haha) chỉ rửa bên ngoài chưa vệ sinh lại nội thất.

Rồi đầu tháng 9 nghe giãn cách tiếp, mình tháo cọc âm bình ắc quy ra bọc kĩ lại cho an tâm hơn.

Cũng chưa quan tâm áp suất lốp gì vì chờ hết giãn cách xã hội bơm lại - có đi đâu được mà bơm chi? (cười)

Xóm mình cũng có 1 bầy mèo hoang chạy loanh quanh nên chưa thấy chuột phá xe: thú thực là mình may mắn nhất không lo nghĩ vụ ông Tý này!

PV: Chi tiết nào bác nghĩ chủ xe nên lưu ý bảo quản nhất?

Bác Huy: Mình nghĩ nên tháo cọc âm bình ắc quy (Xe Âu không nên tháo sẽ ảnh hưởng hệ thống điện xe) hoặc phải sạc thường xuyên mùa này (nổ máy tuần khoảng 30 phút hay mỗi tháng tháo hẳn bình ra sạc luôn).

Để ý chùi rửa ngoại thất không bị bám bụi. Kế tiếp là cẩn thận bọn chuột.

otosaigon-chăm sóc xe kia sorento (3).jpg

PV: Đối với dòng xe này, bác có lưu ý gì với các bác đang sử dụng chung dòng xe này không?

Bác Huy: Đối với dòng Sorento sử dụng quá 2 năm nên cẩn thận cái ABS - phần lớn xe hay bị tèo món này! Cũng hên xui, có vài xe trên 5-6 năm vẫn ổn định (xe mình may mắn chưa bị).

Xe quá 3 năm hay hư van đít lốc lạnh gây mất lạnh, tránh bị mất tiền oan auto thay cả lốc lạnh rất tốn kém.

Xe trên 5 năm nên lâu lâu xịt thêm RP7 vào các khớp kính hậu, bản lề cửa. À mình thay bugi Denso, bugi theo xe tệ!

otosaigon-chăm sóc xe kia sorento (2).jpg

PV: Sau hơn 2 tháng giãn cách thì bây giờ sự khao khát muốn được cầm lái và di chuyển trên những con đường trong thành phố của bác đã đến mức nào?

Bác Huy: Hôm 20/8, mình được lái xe đi chích vaccine. Trời ơi, cảm giác được lái xe ngắm phố phường nó sướng gì đâu! Y như hồi mới có bằng lái xe đi chơi xa lần đầu. Tuy nhiên, hơi buồn buồn khi nhìn đường xá vắng teo - không khí Sài Gòn ảm đạm quá.

otosaigon-chăm sóc xe kia sorento (7).jpg
otosaigon-chăm sóc xe kia sorento (6).jpg

PV: Sau khi chúng ta kiểm soát được dịch bệnh, bác muốn đến nơi nào đầu tiên nhất?

Bác Huy: Mình có một tình yêu lớn hơn 36 năm với Thành phố Tình yêu "Đà Lạt" từ lần đầu tiên ghé thăm Đà Lạt vào năm 5 tuổi, các mùa hè thời HSSV luôn lên Đà Lạt chơi, cả kỳ honeymoon năm 2007 cũng chọn Đà Lạt.

Nay con gái con trai cũng mê lên Đà Lạt & gia đình mình đi Đà Lạt gần như mỗi tháng. Nên sau dịch chắc chắn mình muốn quay lại Thành phố Ngàn Hoa này nhất!

Cảm ơn Otosaigon và chúc Sài Gòn cùng cả nước sớm quay về bình thường mới!

Cảm ơn bác Huy đã dành thời gian chia sẻ với Otosaigon! Chúc bác và gia đình nhiều sức khỏe!

Các bác đang sử dụng dòng xe gì và cách chăm sóc bảo quản dòng xe này của các bác như thế nào trong mùa dịch hiện tại? Mời các bác chia sẻ thêm phía bên dưới!

Chỉnh sửa cuối:
  • Love
Reactions: PMH82
Hạng D
25/3/19
1.037
1.852
116
44
Nên bơm bánh xe cứng theo mức tối đa của nhà SX, sẽ giảm bớt ảnh hưởng lên vỏ xe bởi việc đậu xe lâu ngày 1 chỗ.

Hạng D
30/7/16
1.325
2.717
113
đang nghèo rầu thúi ruột nên hơi đâu chăm xe .
- bơm bánh cứng . tháo cọc bình ra .bỏ xó cho nó rảnh nợ 2 -3 tuân xuống phủi bụi .đề máy mở kính chạy vòng tí .mở máy lạnh bật nóng nhất sấy khô .xong

• Like
Reactions: PMH82 and sonk4
Hạng D
4/10/15
1.429
2.506
113
36
Cái vụ bánh xe em nhớ có bác OSer nào nói làm trong ngành vỏ nói là vỏ xe mới bây giờ cải tiến ko sợ bị sề ra luôn khi đậu lâu một chỗ. Mà em nghĩ cũng hợp lý, mấy con xe bán ế ko lẽ mỗi định kỳ phải có người lấy ra chạy nhích lên xuống, vậy mất công dữ.
P.S: em thì chăm xe cũng như đa số các bác: 4-5 ngày nổ máy 20-30' một lần; mỗi lần nổ máy là cho đèn, máy lạnh, nhạc hoạt động tầm 5-10'; cứ 2 tuần cho xe chạy tới lui cho giãn gân cốt. Chỉ có khổ một cái là nhà trong hẻm, đầu hẻm lập chốt nửa cứng nửa mềm nói chung là ko cho xe hơi ra vô được, xăng thì chỉ còn khoảng 1/4 bình nên hơi thốn, cứ mỗi lần đi siêu thị thì kết hợp xách theo bình lau nhà 4 lít để mua xăng về đổ vào. Khộ!