Hạng B2
23/6/11
120
4
18
Mình đang có sự phân vân trong việc chọn Grandis và Sorento.
Và do mình được chào giá Grandis (không phải bản Limited) bằng với giá Sorento 2WD gas 2011. Các bác cho em lời khuyên để lựa chọn.
- Ý Gấu nhà em: Thích dáng cao ráo mạnh khoẻ thể thao của Sorento, không thích Grandis vì Grandis mẫu ra lâu và không cao ráo mạnh mẽ.
- Ý em: Thích Grandis, chỉ lăn tăn vụ mẫu xe đã ra lâu, không thích Sorento vì chưa tin vào chất lượng Kia.
Các bác lưu ý: Giá xe của 2 loại bằng nhau nhé. Và Grandis là xe mới 100%.

Hạng D
9/5/09
3.405
15.994
113
em đang đi Gala và nếu được quyết như bác thì làm thêm con sorento. Đi êm và cao ráo, dáng cũng đẹp nữa

dms
Hạng B1
2/11/06
99
0
0
Em bản chất nông dân đồng bằng bắc bộ ưa ăn chắc mặc bền nên chọn Gran.

macsaigon.com nói:
Và do mình được chào giá Grandis (không phải bản Limited) bằng với giá Sorento 2WD gas 2011. Các bác cho em lời khuyên để lựa chọn.
- Ý Gấu nhà em: Thích dáng cao ráo mạnh khoẻ thể thao của Sorento, không thích Grandis vì Grandis mẫu ra lâu và không cao ráo mạnh mẽ.
- Ý em: Thích Grandis, chỉ lăn tăn vụ mẫu xe đã ra lâu, không thích Sorento vì chưa tin vào chất lượng Kia.

1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658
macsaigon.com nói:
không thích Sorento vì chưa tin vào chất lượng Kia.
Với xe mới, thì trong điều kiện sử dụng bình thường; thì dưới 100.000 km không có xe KIA nào trở bệnh cả. Trong khi bác sử dụng tối đa 70-80.000 km là đã đổi xe.
Lưu tâm về chất lượng chỉ những người mua KIA lướt thôi.

Kiểu dáng
Kia có hai dòng kiểu dáng. Kiểu dáng làm giống hay mua bản quyền/ kiểu dáng tự thiết kế.
Đối với kiểu dáng tự thiết kế của KIA mau xuống cấp rất nhanh , điển hình là KIA Soul.

Trình độ kỹ thuật chắc bác không quan tâm về vấn đề này nên mình không bàn.

Chất lượng lái, nhún. Độ êm, nhún.. nói chung là tiện nghi trong xe, không say xe..Sorento không thể nào bằng Grandis được, phụ nữ, em bé lại nhạy cảm về vấn đề này. Tốt nhất là bác tìm dịp mượn xe tự đi thử.

Dàn thấp, Dàn cao. Không ảnh hưởng trừ trường hợp bác thường đi công trường hay vùng xấu. Thực tế Grandis dùng lội ruộng ở miền tây khá nhiều.

Chất lượng nội thất; Grandis tốt và rộng rải hơn.

Nói chung Sorento nếu so với Grandis thì ưu điểm là xe mới, nhưng vấn đề mẩu mã có thể mau xuống như KIA Soul.
Còn yếu tố sử dụng thì Grandis hơn hẳn.

Lựa chọn thứ 3: Pajero Sport.
Pajero Sport thì mọi chuyện hơn hẳn, nhưng vấn đề là có tiếng ù khi chạy vào đường xấu ( tiếng ù là do cộng hưởng khi cách âm nhiều ).
Bác chịu khó theo dõi box Pajero Sport; có một số cách hay đã làm trên xe khác, mà vài bác đang làm thử, nếu tiếng ù giải quyết xong ( chắc được nhanh hay chậm thôi) thì Pajero Sport cũng là lựa chọn đáng tính đến.

Cuối cùng, Grandis lướt? Theo mình, Grandis rất bền và không có vấn đề gì cả, bác mua một xe, đem đến đại lý hay nơi uy tín kiểm tra và làm lại cẩn thận thì chất lượng cũng rât tốt; bác dự một cục tiền. Thời điểm hiện nay, chỉ bỏ Băng 100tr thì tiền lởi đủ bác đổ xăng chạy xe.

Last edited by a moderator:
Hạng D
26/2/10
3.812
2.500
113
Cũng khó nhẩy. Bỏ ra 1 tỷ mua em Hàn trẻ đẹp mà chưa biết có chất lượng không. Còn em Nhật trâu bò thì dáng già, đã gần 7 năm tuổi rồi.
Theo em, bác có 1 tỷ thì bây giờ bác nên mua con Grandis 2006 giá 540t, còn bao nhiêu gửi ngân hàng. Thứ 1 là có thể chạy thử cảm giác Gran thế nào, có hợp với nhu cầu của mình không. Thứ 2, đợi đầu năm sau xem có mẫu xe nào mới ra không rồi mua xe mẫu mới luôn. Bác mua giá 540t thì khi bán gần như chả lỗ bao nhiêu.

Hạng B2
23/6/11
120
4
18
truong195 nói:
macsaigon.com nói:
không thích Sorento vì chưa tin vào chất lượng Kia.
Với xe mới, thì trong điều kiện sử dụng bình thường; thì dưới 100.000 km không có xe KIA nào trở bệnh cả. Trong khi bác sử dụng tối đa 70-80.000 km là đã đổi xe.
Lưu tâm về chất lượng chỉ những người mua KIA lướt thôi.

Kiểu dáng
Kia có hai dòng kiểu dáng. Kiểu dáng làm giống hay mua bản quyền/ kiểu dáng tự thiết kế.
Đối với kiểu dáng tự thiết kế của KIA mau xuống cấp rất nhanh , điển hình là KIA Soul.

Trình độ kỹ thuật chắc bác không quan tâm về vấn đề này nên mình không bàn.

Chất lượng lái, nhún. Độ êm, nhún.. nói chung là tiện nghi trong xe, không say xe..Sorento không thể nào bằng Grandis được, phụ nữ, em bé lại nhạy cảm về vấn đề này. Tốt nhất là bác tìm dịp mượn xe tự đi thử.

Dàn thấp, Dàn cao. Không ảnh hưởng trừ trường hợp bác thường đi công trường hay vùng xấu. Thực tế Grandis dùng lội ruộng ở miền tây khá nhiều.

Chất lượng nội thất; Grandis tốt và rộng rải hơn.

Nói chung Sorento nếu so với Grandis thì ưu điểm là xe mới, nhưng vấn đề mẩu mã có thể mau xuống như KIA Soul.
Còn yếu tố sử dụng thì Grandis hơn hẳn.

Lựa chọn thứ 3: Pajero Sport.
Pajero Sport thì mọi chuyện hơn hẳn, nhưng vấn đề là có tiếng ù khi chạy vào đường xấu ( tiếng ù là do cộng hưởng khi cách âm nhiều ).
Bác chịu khó theo dõi box Pajero Sport; có một số cách hay đã làm trên xe khác, mà vài bác đang làm thử, nếu tiếng ù giải quyết xong ( chắc được nhanh hay chậm thôi) thì Pajero Sport cũng là lựa chọn đáng tính đến.

Cuối cùng, Grandis lướt? Theo mình, Grandis rất bền và không có vấn đề gì cả, bác mua một xe, đem đến đại lý hay nơi uy tín kiểm tra và làm lại cẩn thận thì chất lượng cũng rât tốt; bác dự một cục tiền. Thời điểm hiện nay, chỉ bỏ Băng 100tr thì tiền lởi đủ bác đổ xăng chạy xe.
Cảm ơn sự tư vấn của bác nhiều lắm.
Pajero Sport mình đã chạy thử, quyết định không cưới em này.
Mình không thích chạy xe lướt, cưới vợ 2 mà nên cố gắng cưới em "zin" :p và nếu mình lấy Gran thì sẽ được giá rẻ hơn Sorento 2WD AT gas vài chục chai :) Chỉ còn lăn tăn vụ xe ra mẫu mới thôi và thuyết phục Gấu nhà em :)

Hạng B2
23/6/11
120
4
18
xekovn1984 nói:
Cũng khó nhẩy. Bỏ ra 1 tỷ mua em Hàn trẻ đẹp mà chưa biết có chất lượng không. Còn em Nhật trâu bò thì dáng già, đã gần 7 năm tuổi rồi.
Theo em, bác có 1 tỷ thì bây giờ bác nên mua con Grandis 2006 giá 540t, còn bao nhiêu gửi ngân hàng. Thứ 1 là có thể chạy thử cảm giác Gran thế nào, có hợp với nhu cầu của mình không. Thứ 2, đợi đầu năm sau xem có mẫu xe nào mới ra không rồi mua xe mẫu mới luôn. Bác mua giá 540t thì khi bán gần như chả lỗ bao nhiêu.
Cưới em vợ 2 này, suy nghĩ nhức đầu nhiều khi còn mệt hơn cưới vợ 1 hheheheheeh...
Em không rành về xe nên không dám liều chạy xe đã hết bảo hành :)

1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658
Người quyết định là bác,
Bác bảo cô ấy cầm một tờ báo,ngồi sau xe vừa chạy vừa đọc trên cả hai xe, chỉ chạy một đoạn ngắn là thấy sự khác biệt.
Sorento giá cao là do nhập bị đánh thuế nhiều, còn thực chất thì rẽ hơn.

Hạng D
11/4/11
1.337
91
48
51
Hôm nay gặp 1 con PS chạy ngoài đường, em thấy phuộc sau nó làm cao quá, cái mông chổng lên nhìn xấu phết. Các bác rành kỹ thuật cho em hỏi lý do tại sao vậy???
@mâcsaigon.com: BÁc cân nhắc nhu cầu sử dụng của bác là gì thì dễ quyết. Nếu chạy đi làm mổi ngày ở thành phố, thỉnh thoảng SG-VT hay Phan thiết Nha Trang, họa hoằn lắm mới trèo đèo lội ruộng thì Gran làm tới.
còn hay đi công tác lội ruộng thì Sorẻnto cho nó đỡ xót xe.
Chúc bác có lựa chọn sáng suốt và hợp lý với nhu cầu.

Hạng C
1/7/09
622
14
18
58
Grandis êm ái. Có những người nỗi tiếng say xe mà em đã cho ngồi từ đây đi Hà Tiên mà không thấy có vấn đề gì. Mẫu xe G ra lâu rồi giờ nhìn vẫn thấy đẹp và sang. Sorento em chưa từng được thử.