Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница
Phanh khẩn cấp tự động trên Mazda2 2020 kêu rột rột có chuẩn không?

Hi các bác,

Em tạm gọi là "phanh khẩn cấp tự động" vì chưa biết dùng từ gì cho chính xác.
Chả là trên M2 Premium đc trang bị các tính năng: BA (Brake Assist: hỗ trợ lực phanh khẩn cấp) và SCBS-F (Smart City Brake Support, Front: hỗ trợ phanh thông minh trong thành phố, phía trước).

Hôm rồi em đang đi bị 1 xe đạp cắt mặt theo phương xéo xéo, em mới để chân qua phanh chứ chưa đạp vội vì vẫn còn xử lý được, thì thấy xe nó tự phanh dúi dụi đồng thời nghe tiếng kêu rột rột gì ghê lắm, hết cả hồn. Sau mới nghĩ là nó tự kích hoạt phanh khẩn cấp tự động.

Em có 2 câu hỏi:
  1. Ko rõ tình huống trên là BA hay SCBS-F nữa? Liệu trên Mazda2 02 tính năng này có khác nhau ko, hay chính là một và SCBS-F là tên gọi của Mazda dành cho tính năng BA?
  2. Ko biết có bác nào đã trải nghiệm qua tính năng này? Liệu nó kêu rột rột rột như vậy có bình thường ko nhỉ?
*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Hạng D
16/11/15
1.199
1.109
113
34
Đó là SCBS-F đó bác, nó dùng camera + máy tính để tính toán lúc nào cần phanh. Tiếng rột rột thì mình coi mấy bài test hệ thống như này, chiếc nào cũng kêu hết.

BA chỉ hỗ trợ thêm lực phanh khi bác đã đạp phanh thôi.

• Like
Reactions: vndnguyen
Hạng D
24/8/18
1.500
1.592
113
48
Khi phanh thường tùy tốc độ nó cũng tạo ra âm thanh nhưng do nó không vượt qua âm các âm thanh khác như máy nổ hay nhạc thì ta không nghe, chứ phanh khẩn cấp nó kêu là đúng rồi bác, thậm chí nó còn lết bánh hay quăng xe nữa đó.
M2 mà cũng có phanh khẩn cấp luôn hả bác?

Hạng D
16/11/15
1.199
1.109
113
34
Khi phanh thường tùy tốc độ nó cũng tạo ra âm thanh nhưng do nó không vượt qua âm các âm thanh khác như máy nổ hay nhạc thì ta không nghe, chứ phanh khẩn cấp nó kêu là đúng rồi bác, thậm chí nó còn lết bánh hay quăng xe nữa đó.
M2 mà cũng có phanh khẩn cấp luôn hả bác?
Bản Premium cao nhất mới có

Hạng F
29/10/16
11.579
22.172
113
Pháp
Bạn thử để chân ga, trước mặt để cái gì đó là biết ngay thôi, không biết là trên màng hình có cảnh báo
1 - xe quá sát một chướng ngại vật hay quá gần xe trước
2 - nó hú lên hay không
3 - thắng luôn (mặc dầu bạn chưa đạp thắng)

Bình thường thôi