Hạng B2
28/12/05
207
2
18
http://giaothongmienbac.com.vn/modules.php?op=modload&name=News&file=news&opcase=detailsnews&mid=311&mcid=139

thưa các bác,
Có phải đây là do phanh tang trống không?! phanh đĩa có bị mất phanh như vậy không?! Sao không thay hết phanh đĩa nhỉ vì tai nạn kiểu như vậy hình như hơi nhiều. Chắc phải có lý do của nó chư không phải vấn đề chi phí phanh đĩa cao hơn vì tai nạn như vậy đắt quá; may mà không chết người.

Xe của tôi escape có 2 đĩa + 2 tang trống liệu có bị mất phanh như vậy không?!

Cám ơn các bác tư vấn

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill
RE: phanh tang trống

Phanh tang trống, tức thắng "tam-bua " ( tambour ), hoặc phanh dĩa ( disque ), khi gặp sự cố, cũng đều nguy như nhau,bác escape 23 ạ. Nhà Ford đã trang bị vậy rồi,bác chế lại làm gì cho tốn tiền !
Vụ tai nạn này là xe tải bự,đa số đều trang bị thắng hơi : động cơ xe dẫn động dây cu-roa, kéo máy bơm hơi để nạp vô bình hơi dành cho hệ thống thắng này. Bên hông mấy xe này,thường thấy có 2 bình hơi hình trụ,bằng kim loại,giống nhau,xếp nằm ngang,song song với nhau,xuôi theo châssis xe. Một bình là hơi cho thắng,bình kia cho kèn,vì cũng xài kèn hơi. Nên tui nghĩ : đạp thắng lâu quá = ống hơi, hoặc bình hơi thắng chịu hết nổi,nên mới xì,bể = mất thắng.
Mà vụ này để hỏi bác Lái Xe Cẩu xem sao.

Hạng B2
24/3/06
198
5
0
TPHCM

Đấy đấy! đã bảo đổ đèo là kinh lắm mà [&:]
Dồn số mà không canh đúng tốc độ thì "ra rùi không vô được" nữa :(
Xe tải đang chở hàng nặng thì phải cài số 2 ngay từ đỉnh đèo chứ nhẩy, bác tài này liều wá [8|]

Hạng C
19/4/06
503
7
0

xe tải nặng thì đều dùng tang-bua hết, trương hợp này thì đúng là do lái xe không về số từ trước các bác nhể!!! xe này phụ thuộc nhiều vào hơi lắm, kể cả côn số

Hạng C
5/10/05
685
1
0
Á châu!

Em đọc thấy báo nói ko có thiệt hại về người. Nhưng nhìn trên ảnh chụp thì ở góc trái phía trước cabin giống như có treo một tấm hình thờ nhìn mà ớn quá. Bác Giao thông đâu rồi cần phơm hộ cái. Em nghi hình này báo đăng ko đúng với vụ tai nạn.

PD

Hạng C
14/2/05
735
2
18
57
Hà Nội

khi đổ đèo xe ở đang số 3, gặp sương mù lái xe hốt hoảng dồn về số 2 để giảm tốc độ. Khi ra số, do xe lao xuống với tốc độ cao nên không vào được số nữa, vì vậy chiếc xe ở tình trạng đổ đèo ở số 0 với tốc độ khoảng 60-70 km/h. Lái xe đã xử lý tình huống bằng cách tỳ phanh liên tục, còn phụ xe đạp ga nhằm lấy thêm hơi để phanh giảm tốc độ.

Theo tôi nếu không vào được số 2 thì cần vào lại số 3 ngay (thường là vào lại dễ dàng) chứ không thể để số 0 rà phanh như bác này tài này được. Trong trường hợp này có lẽ cũng cần thao tác "vù ga" (cắt côn, đạp ga, nhả côn) để vào số dễ dàng hơn.

Hạng B2
24/3/06
198
5
0
TPHCM

Trích đoạn: fatboy

Theo tôi nếu không vào được số 2 thì cần vào lại số 3 ngay (thường là vào lại dễ dàng) chứ không thể để số 0 rà phanh như bác này tài này được. Trong trường hợp này có lẽ cũng cần thao tác "vù ga" (cắt côn, đạp ga, nhả côn) để vào số dễ dàng hơn.
Lúc í luống cuống lém bác ơi, cứ loay hoay cố vào số 2 thì xe đã lao nhanh thêm nhiều rùi, vào lại số 3 cũng không xong. Bài vù ga cũng bay đi theo 3 hồn chín vía lun rùi[&:]
À mà cái phanh xe này chắc cũng "có vấn đề" ngay từ đầu ấy nhỉ, miết phanh suốt quảng đường xa như thế mà không giảm được tốc độ để dồn số [:-]

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

Ý bác fatboy cũng đáng quan tâm tham khảo,chớ bác. Nhưng chắc bác tài cuống cuồng mất bình tĩnh như bác nói.
Mà nói chi xe tải bự ? Chỉ cần là sedan trọng lượng >< 1 tấn, khi đổ đèo gặp tình huống này ( vô số lại không được ), dù chỉ trôi 40km/h, thì cũng rất khó hãm xe như ý muốn : nó không trôi nhanh hơn,như cứ y sì 40km/h hoài, gặp cua tay áo = tèo ! Chưa kể khi mây mù,chẳng biết bên nào là ta-luy dương, hoặc đường trơn trợt, xe quay vòng vòng như trượt patin trên băng !

VETERAN
15/3/05
731
10
0
Cà Mau

Trích đoạn: fernandoz
Một bình là hơi cho thắng,bình kia cho kèn,vì cũng xài kèn hơi. Nên tui nghĩ : đạp thắng lâu quá = ống hơi, hoặc bình hơi thắng chịu hết nổi,nên mới xì,bể = mất thắng.
Mà vụ này để hỏi bác Lái Xe Cẩu xem sao.
Em đọc cái tựa bàn về phanh tang trống ,song vô đọc bài của bên giao thông ,rồi quay lại đọc bài các bác . Đọc xong Tẩu hỏa nhập ma luôn , hổng hiểu gì hết trơn
Ráng định thấn 15' sau mới xin có vài lời bình thế này

Trước hết và với bác Phọt Phẹt
hệ thống ống hơi nối tiếp nhau trong bình , dạng bình thông nhau liệu có cái bình hơi nào nó bảo cái này của tao " kèn" còn cái này của mày " Thắng" . Thế còn mở đóng cửa , nâng hạ "nhíp" thì bình nào phụ trách hả bác phọt phẹt?!

chuyện thứ 2 , thắng tang trống thì liên quan gì tới vụ này? bác viết cứ như là Thắng tang trống tội to lắm vậy!!!

mỗi khi đạp thắng xong, nhả ra nghe xì một cái ấy là lúc hệ thống xả đi 1 phần hơi trong bình, còn nếu đạp và giữ thì cho tới khi xe dừng hẳn cũng hổng mất tý hơi nào vậy hà cớ gì mà phải đạp thắng liên tục rồi lại tăng ga cho có đủ hơi nữa chớ . đọc cái bài trên GT thiệt hổng thể hiểu nổi . Trong khi chỉ có 1 lý giải duy nhứt , hệ thống thắng bị hỏng hoặc kém hiệu quả nên không dừng xe được

Chuyện cuối , hổng biết xe tai nạn là hiệu gì , đời nào , chớ xe thắng hơi bây giờ có thêm bộ lốc kê chạy bằng lò xo nữa , nếu hơi trong bình không đủ là cái lò xo này bung ra ( lốc kê) đố xe chạy được , tương tự khi hết hơi thì nó cũng tự động lốc kê luôn

đấy là vài ngu ý của em dưới góc nhìn kỹ thuật , còn trong thực tế ra sao thì em chịu!!!

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

...thanks bác Hailua đã giải thích rõ vụ thắng hơi. Dưng mờ,tui có chê cái thắng "tam-bua" đâu,nhờ ? Hổng biết,bắt đền bác đó,hic...