Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Phanh xe kêu két két

Hạng C
22/12/14
558
831
93
Xe em mới đi hơn 8k km, năm ngoái chỗ nhà em có vũng nước khoảng 0.5m trong vài ngày, sau khi lội nước vài ngày thì phanh xe em có hiện tượng kêu két két khi rà phanh (Có lẽ là ở 2 bánh trước), tuy nhiên không rõ ràng lắm (Lúc thấy có, lúc thấy không), đưa vô hãng thì cậu trưởng KT không thấy tiếng kêu két két đó, rồi em được 1 ông thợ già (trong hãng) nói phanh kêu như thế là bình thường.

Gần đây em thấy tiếng kêu két két đó rõ hơn và cứ rà phanh là bị. Các bác cho em hỏi có thể có những nguyên nhân gì? Cách khắc phục? Xe em là Triton 2015 ạ. Em cảm ơn các bác trước ạ :)

Hạng D
19/10/09
4.732
14.272
113
Tel : 0949999684 .
Phanh kêu có nhiều nguyên nhân lắm bác.Thường chủ yếu do 2 nguyên chân chính là chất liệu má phanh quá tồi hoặc không phù hợp với vật liệu đĩa phanh.Có nhiều hãng má phanh rất tếu ở chổ lắp xe này không kêu nhưng dòng xe khác nó kêu đi đường thấy quê luôn .Nói nôm na nó cũng giống như xe Đức má phanh đa số bụi rất dơ nhưng thắng an toàn và nhẹ nhàng .
Xe bác kêu tí thì vệ sinh lại ,vô mở bò chống kêu phanh thử coi .Nếu hết kêu thì thôi còn không thắng kêu nhẹ mà an toàn cứ thế mà dùng .

Hạng C
22/12/14
558
831
93
Phanh kêu có nhiều nguyên nhân lắm bác.Thường chủ yếu do 2 nguyên chân chính là chất liệu má phanh quá tồi hoặc không phù hợp với vật liệu đĩa phanh.Có nhiều hãng má phanh rất tếu ở chổ lắp xe này không kêu nhưng dòng xe khác nó kêu đi đường thấy quê luôn .Nói nôm na nó cũng giống như xe Đức má phanh đa số bụi rất dơ nhưng thắng an toàn và nhẹ nhàng .
Xe bác kêu tí thì vệ sinh lại ,vô mở bò chống kêu phanh thử coi .Nếu hết kêu thì thôi còn không thắng kêu nhẹ mà an toàn cứ thế mà dùng .

Em rất cảm ơn bác :)

Tập Lái
17/5/16
22
0
1
39
BÁC OI, XE FORD LASER CỦA ÔNG GIÀ E BỊ TÌNH TRẠNG KÊU VÀ CHẠY TỐC ĐỘ 60KM/H MÀ RÀ THẮNG LÀ NÓ RUN RUN CÁI CHÂN THẮNG MÀ KO ĂN CHO LẮM, MẶC DÙ VỪA MỚI DỚT ĐĨA VÀ THAY BỐ MỚI, CẢM GIÁC KO AN TOÀN CHÚT NÀO? BÁC TƯ VẤN GIÚP EM KHẮC PHỤC NHA

Hạng B2
17/3/08
142
103
43
46
BÁC OI, XE FORD LASER CỦA ÔNG GIÀ E BỊ TÌNH TRẠNG KÊU VÀ CHẠY TỐC ĐỘ 60KM/H MÀ RÀ THẮNG LÀ NÓ RUN RUN CÁI CHÂN THẮNG MÀ KO ĂN CHO LẮM, MẶC DÙ VỪA MỚI DỚT ĐĨA VÀ THAY BỐ MỚI, CẢM GIÁC KO AN TOÀN CHÚT NÀO? BÁC TƯ VẤN GIÚP EM KHẮC PHỤC NHA
Kiểm tra lại coupen coi chừng bị kẹt 1 trong 4 cái

Hạng C
17/7/11
850
1.183
93
Bộ má thắng xe em nó cũng kêu két két ở 2 bánh trước, nhưng không sao cả. Em nói với điều kiện là tình trạng thắng bình thường, không có bị hư ở bộ phận nào.
Má thắng em thay hàng chính hãng MITSU. Nó chỉ kêu lúc nguội thôi, lúc nóng lên rồi nó không còn kêu nữa. Lúc đánh xe ra để đi thì nó kêu, chạy một đoạn, mâm thắng nóng lên thì nó hết kêu.

Hôm trước em đi sửa xe, gặp một bác vào sửa xe bị thắng kêu, tư vấn dịch vụ hỏi em có bị không, em cũng nói là có bị và không sao đâu, tư vấn dịch vụ cũng đồng ý với em và nói với anh khách kia là không có vấn đề gì.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: MeSubaruMuaXeCo