Tập Lái
6/12/19
20
16
3
31
Chuyện là sau mấy năm làm sales tích góp, em có được chút vốn liếng cộng 1 phần từ gia đình. Em tính mua căn hộ để chui ra chui vào.
Các bác cho em hỏi rõ hơn về tính pháp lý của căn hộ Studio được không ạ?
Em đang tìm hiểu 1 dự án căn hộ studio ở Tân Bình, gần sân bay... (Em xin phép được giấu, mất công lại bảo em seeding) Em thấy căn hộ Studio khá phổ biến, nhưng hình như những căn diện tích nhỏ 35m2 này không có sổ, chỉ có hợp đồng sử dụng & khai thác căn hộ. Thời hạn 50 năm.Đất thuê của quânđội (gần sân bay).
Nếu mình mua dự án như thế này thì có rủi ro gì về lâu về dài không ạ. Vì em thấy giá khá rẻ so với vị trí gần sân bay (950-1tỷ2 căn 33-45m2), Nếu xét giá thuê thì được lợi gấp đôi sau 50 năm (chưa kể trượt giá & lãi suất).
Nhưng lỡ trong thời gian thuê, CĐT gặp trục trặc tài chính, phá sản... liệu hợp đồng thuê giữa CĐT với nhà nước có bị hủy và mình mất tất cả không ạ? Trong khi nếu là căn hộ bình thường, tách sổ riêng thì mình sở hữu được căn hộ đó, CĐT có phá sản cũng không liên can tới căn hộ của mình nữa.
Em xin cám ơn!

• Like
Reactions: ngoccanhit
Hạng C
7/10/19
543
912
93
38
Chuyện là sau mấy năm làm sales tích góp, em có được chút vốn liếng cộng 1 phần từ gia đình. Em tính mua căn hộ để chui ra chui vào.
Em đang tìm hiểu 1 dự án căn hộ studio ở Tân Bình, gần sân bay... (Em xin phép được giấu, mất công lại bảo em seeding) Em thấy căn hộ Studio khá phổ biến, nhưng hình như những căn diện tích nhỏ 35m2 này không có sổ, chỉ có hợp đồng sử dụng & khai thác căn hộ. Thời hạn 50 năm.Đất thuê của quânđội (gần sân bay).
Nếu mình mua dự án như thế này thì có rủi ro gì về lâu về dài không ạ. Vì em thấy giá khá rẻ so với vị trí gần sân bay (950-1tỷ2 căn 33-45m2), Nếu xét giá thuê thì được lợi gấp đôi sau 50 năm (chưa kể trượt giá & lãi suất).
Nhưng lỡ trong thời gian thuê, CĐT gặp trục trặc tài chính, phá sản... liệu hợp đồng thuê giữa CĐT với nhà nước có bị hủy và mình mất tất cả không ạ? Trong khi nếu là căn hộ bình thường, tách sổ riêng thì mình sở hữu được căn hộ đó, CĐT có phá sản cũng không liên can tới căn hộ của mình nữa.
Em xin cám ơn!
Rủi ro về pháp lý là hoàn toàn ko có nha bác
Nhưng mà lọi hơn ngân hàng thì cần suy nghĩ lại.
Em tính đơn giản căn hộ còn 40 năm dùng thì 1 tháng bác khấu hao là 1 ty / 40 / 12 = 2tr. Giá thuê 1 studio cỡ 7 tr / tháng. Vậy thì sau khấu hao là 5tr / tháng.
Nếu gửi ngân hàng 1 tỷ thì 1 tháng bác thu lại được nhiều hơn rồi.

• Like
Reactions: Bibica
Hạng B2
28/4/19
395
813
121
32
Em xin cám ơn!
Vấn đề là a tính ở căn hộ 35 m2 này 50 năm à :eek: . Nếu a ở 1 mình ko lập gia đình 50 năm thì sao cũng đc, còn không thì đi thuê cho khoẻ. Kiểu gì 35 m2 không phù hợp cho 1 gia đình.
Thuê trước đi a, sau này thích thì đổi chỗ rộng hơn. Tiền thì kiếm cơ hội đầu tư khác.

Hạng D
15/7/11
1.072
2.707
113
Chẳng lợi đâu anh ơi, mấy cái này càng về sau, thanh khoản cực kém. Thà anh chịu khó đi xa tý, thuê mấy căn hộ rẻ rẻ ở để gom thêm tiền, mua hẳn căn chung cư lâu dài cho khỏe.

Hạng F
6/9/18
7.366
16.281
113
35
Rủi ro về pháp lý là hoàn toàn ko có nha bác
Nhưng mà lọi hơn ngân hàng thì cần suy nghĩ lại.
Em tính đơn giản căn hộ còn 40 năm dùng thì 1 tháng bác khấu hao là 1 ty / 40 / 12 = 2tr. Giá thuê 1 studio cỡ 7 tr / tháng. Vậy thì sau khấu hao là 5tr / tháng.
Nếu gửi ngân hàng 1 tỷ thì 1 tháng bác thu lại được nhiều hơn rồi.
1 tỉ gửi NH thì 20 năm sau còn lại bao nhiêu,,, nhớ năm 2000 với số tiền 500tr là cả một gia tài,, giờ thì..............

Hạng B1
2/3/21
82
48
18
Em xin cám ơn!
bác không cưới vợ thì nên mua bác ạ. pháp lý thì bác khỏi lo. lo việc lời hay lỗ thôi

• Like
Reactions: Thanhtuan.
Hạng B2
5/5/19
113
264
63
HCM
Nên mua nếu CDT định giá rẻ, mà cDT giờ toàn định giá studio trên trời.

Hạng B2
3/5/13
165
175
43
Nếu mua ở thì không nên bác. Vì diện tích nhỏ sau này gia đình cũng khó sinh hoạt.
Nếu bác tính đường mua tạm, có tiền lại lên đời, bán lại căn đó thì cũng là một phương án. Nhưng kinh nghiệm của em thì hơi khó ra. Mất thời gian và hay bị trượt giá.
Còn chủ đầu tư thì cứ lựa chủ đầu tư uy tín mà mua. Rủi ro về chủ đầu tư thì như nhau, pháp lý cũng vậy.

• Like
Reactions: hoangphugroup
Mình cũng là sale và đã từng biết đến các căn studio như này, khách cũng có phản hồi những yếu tố dưới đây:
- CĐT thường là các cty mới và chưa có uy tín mạnh trên thị trường.
- Ngân hàng không cho vay được, sau này muốn vay cũng không được.
- Nếu ở thì sau này cũng không làm tạm trú, thường trú được; muốn cho con đi học theo khu vực cũng khó khăn.
- Nhiều trường hợp đóng tiền mua gần 50% nhưng các CĐT vẫn chưa làm xong móng hầm và không thấy công nhân hoạt động.
- Nếu cho thuê thì giá phải cao hơn thị trường mới có thể hoàn vốn :)