Hạng D
23/8/08
3.132
1.827
113
45
Phạt 400.000-600.000 với xe chạy chậm, chưa thỏa đáng và chưa rõ ràng

*Ảnh minh họa

Nghị định 100-2019 về xử phạt giao thông, điều 5 khoản 2b có ghi rõ: "Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây: b) Điều khiển xe chạy tốc độ thấp hơn các xe khác đi cùng chiều mà không đi về bên phải phần đường xe chạy, trừ trường hợp các xe khác đi cùng chiều chạy quá tốc độ quy định".

Như vậy các bác cứ ghi video lại các xe cản mũi ở làn chạy nhanh, rồi gửi cho CSGT phạt nguội.
Và cũng rất rõ ràng là nếu mình đã chạy ở tốc độ tối đa cho phép rồi thì không phải nhường thằng nào vượt cả.

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: PMH82
Hạng D
6/12/07
1.353
14.564
113
Nghị định 100-2019 về xử phạt giao thông, điều 5 khoản 2b có ghi rõ: "Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây: b) Điều khiển xe chạy tốc độ thấp hơn các xe khác đi cùng chiều mà không đi về bên phải phần đường xe chạy, trừ trường hợp các xe khác đi cùng chiều chạy quá tốc độ quy định".
View attachment 2459880
Như vậy các bác cứ ghi video lại các xe cản mũi ở làn chạy nhanh, rồi gửi cho CSGT phạt nguội.
Và cũng rất rõ ràng là nếu mình đã chạy ở tốc độ tối đa cho phép rồi thì không phải nhường thằng nào vượt cả.
Ai kiểm chứng vụ tốc độ???

Ví dụ nha, bác muốn hạ thằng nào thì cứ qua lane phải (cả cao tốc lẫn quốc lộ), vượt nó xong thì lấy clip gởi CSGT??

Em vẫn rất ghét các xe chạy chậm ở làn trái trên cao tốc, nhưng....chuyện nào ra chuyện đó :).

Hạng F
27/6/12
5.023
11.739
113
Ai kiểm chứng vụ tốc độ???

Ví dụ nha, bác muốn hạ thằng nào thì cứ qua lane phải (cả cao tốc lẫn quốc lộ), vượt nó xong thì lấy clip gởi CSGT??

Em vẫn rất ghét các xe chạy chậm ở làn trái trên cao tốc, nhưng....chuyện nào ra chuyện đó :).
Cái quy phạm đó để "lùa" các xe về hết bên phải khi đi chậm hơn tốc độ tối đa. Như một cách nắn ý thức tạo thành thói quen đó bác. Đại khái chỉ khi bác đi tối đa. Còn không thì cứ auto bên phải cho khỏi bị phạt. Nhưng nội thị thì đúng thua.

Hạng D
6/12/07
1.353
14.564
113
Cái quy phạm đó để "lùa" các xe về hết bên phải khi đi chậm hơn tốc độ tối đa. Như một cách nắn ý thức tạo thành thói quen đó bác. Đại khái chỉ khi bác đi tối đa. Còn không thì cứ auto bên phải cho khỏi bị phạt. Nhưng nội thị thì đúng thua.
Trên cao tốc em luôn đi về phía bên phải, dù chạy tốc độ nào.

Chỉ khi cần vượt thì em mới qua trái rồi về lại.

Hạng F
27/6/12
5.023
11.739
113
Trên cao tốc em luôn đi về phía bên phải, dù chạy tốc độ nào.

Chỉ khi cần vượt thì em mới qua trái rồi về lại.
Thì mục đích cái quy định đó để tạo ý thức ở nhiều người được giống như bác.

• Like
Reactions: Liêu Phụng
Hạng D
25/10/20
1.545
14.399
98
56
nghị định này đã 2 tuổi rồi nhưng méo thấy thằng ,con nào chạy như vậy trên cao tốc bị phạt cả cho dù vấn đề này không mới và chiếm rất nhiều phản ảnh trên các thớt về gt trên cao tốc,hy vọng thực hiện ngay và luôn khi ct đã có cam ghi hình,không để 1 nghị định đúng như vậy chỉ có tác dụng trên giấy.

• Like
Reactions: adng
Hạng B2
28/11/18
139
167
46
xe nào chạy chậm? cùng chiều? xe bác đằng trước, hay xe em! nghẫm cho cùng, phạt ai nhỉ? bác trước chạy chậm, bác sau chạy chậm, và nối đuôi nhau chạy chậm... ví dụ có 1 bồ câu chạy trước, ông xe tải ko dám chạy nhanh, cứ tà tà, và cả đoàn tà tà theo...sau

Hạng F
4/1/08
8.290
110.613
113
Lọc nước Watts
www.thietbiloc.com
View attachment 2459880
Sao bác lại không nhường?

Trên XLHN và nhiều đường khác, nhà nước phân tốc độ theo loại xe.
Bác chạy hết tốc độ cho phép đối với xe bác nhưng những xe khác đã quá đâu.
Mà nếu họ quá thì đã có nhà nước phạt. Bác có thay được nhà nước không :D

• Like
Reactions: Osin and Tuandta
Hạng D
25/10/20
1.545
14.399
98
56
xe nào chạy chậm? cùng chiều? xe bác đằng trước, hay xe em! nghẫm cho cùng, phạt ai nhỉ? bác trước chạy chậm, bác sau chạy chậm, và nối đuôi nhau chạy chậm... ví dụ có 1 bồ câu chạy trước, ông xe tải ko dám chạy nhanh, cứ tà tà, và cả đoàn tà tà theo...sau
2 thằng chạy 2 hàng mà đằng trước trống thì hốt 2 thằng luôn!còn thằng nào chạy trước mà dưới tốc đọ cho phép;nếu làn bên cạnh trống,chuyển làn -vượt!còn nó chạy chậm kmn!bồ câu chạy trước kệ mẹ bồ câu,tao chạy đúng tốc độ,vượt đúng luật trong tốc độ cho phép thì sợ ccc bồ câu!