Hạng C
20/1/11
682
420
63
Em post giúp bác authonytran, nick bác ấy bị block, em thấy mod cứ để cho anh em bày tỏ bức xúc, đâu đâu cũng thế cả. Em cũng cùng tâm trạng với bác ấy.
[<font]Kể từ khi ban hành và thảo luận về 8 mức phí, đó là 1 gánh nặng đè lên đầu người dân, trong khi xã hội đang phát triển, lạm phát tăng quá cao, công việc thì chỉ bao nhiêu đó, nhưng thuế ngày càng tăng cao, hết thuế thu nhập cá nhân, đến thuế tham gia phương tiện giao thông. Bao nhiêu đó đã làm cho cuốc sống người dân càng bị nhiều áp lực.
[<font]"Phí bảo trì ô tô và xe máy" theo Bộ Giao Thông Vận Tải đưa ra phải áp dụng cho xe ô tô và xe máy thực chất ra là phí gì? tại sao trước đây ko có hoặc ko được nhắc đến, nhưng sao bây giờ cứ lại phải nhấn mạnh vào để bắt buộc người dân phải tuân theo 1 cách "vô tội dạ". Có những người mua xe nhưng vì nhu cầu ko đi đến hoặc ít sử dụng 1 năm cũng phải đóng phí??? Trong khi đó trước khi mua xe họ phải đóng thuế VAT, phí trước bạ, phí đăng ký biển số xe, nay lại có mức phí "bảo trì", chưa dừng lại tại đây, nhà nước còn đặt ra mức phí "Bảo vệ môi trường" và " Bảo trì đường bộ". Thực chất ra 2 mức phí này từ đâu mà có? Ko lẽ nhà nước cho rằng tất cả các phương tiện lưu thông bằng nhiên liệu (xăng, dầu) đều thải ra môi trường mức thải ko cho phép sao? Và bắt người dân phải đóng phí đó để bảo vệ mội trường, và rồi khi đóng thì số tiền đó sẽ đi vào đâu? Và mội trường có sạch đẹp hơn ko? Tầng Ozon có lấy lại sự cân bằng ko? Nói xin lỗi, việt nam chưa có tư cách để vá những chỗ hỡ của bầu khí quyển khi ngày càng có nhiều nhà máy thải ra biết bao nhiêu chất thải. Vậy thử hỏi, phí bảo vệ mội trường sẽ được dùng vào mục đích gì? Hằng ngày tại tất cả các Trung Tâm Đăng Kiểm xe cơ giới có biết bao nhiêu xe vào đăng kiểm và đạt đủ tiêu chuẩn nồng độ chất thải thải ra mà nhà nước cho phép, vậy sao còn phải đóng phí đó!
[<font]Còn Phí "bảo trì đường bộ" chẳng phải ở mỗi vùng, mỗi tỉnh đều có các trạm thu phí đó sao? Vậy sao còn phải đặt ra mức phí "vớ vẩn" này. Hiện nay trên thế giới, từ những nước nghèo nhất thì Chính phủ của họ đều cố gắng tìm cách nâng cao nền kinh tế của họ hơn nữa chứ họ ko bao giờ ngồi đó "suy nghĩ" những mức thuế và phí để "đè cổ" dân nghèo bắt họ phải đóng 1 cách "ép buộc". Việt Nam trong thời kỳ mở cửa để chào đón các nước bạn vào đầu tư nhưng bên cạnh đó lại đặt ra những điều luật vô lý để bắt người dân trong nước phải đóng phí, bao nhiêu đó sẽ làm cho các nước bạn nghĩ sao??? Hay trong đầu họ chỉ nghĩ "Con trâu thời giờ ko cày mà phải đưa cổ ra để làm thịt"????
[<font]Tôi nói những điều trên đây ko phải để chê bai, nhưng chỉ để mọi người, những ai có cùng tâm trạng và nỗi khổ của dân nghèo sẽ hiểu mình đang sống trong thời buổi gì? và họ được lên tiếng như thế nào? Còn chuyện thay đổi hay ko chắc dân nghèo chúng tôi ko dám "Mơ Ước".
[<font]Đinh La Thăng, ông ấy nghĩ với những gì ông đã học và áp dụng sẽ làm 1 bước đột phá cho đất nước sao??? Những gì ông suy nghĩ và làm ko phải là đổi mới đất nước mà làm cho cuộc sống của người dân ngày càng "lo âu" thêm. Tôi nghĩ ông có đầu óc rộng lớn thật, nhưng "suy nghĩ ông quá hạn hẹp", ông có thể "trông rộng" nhưng ông ko thể nhìn gần trước mắt để thấy người dân chúng tôi phải "đắn đo" suy nghĩ cần phải làm gì khi đất nước ngày càng khó khăn sao????????

Hạng B2
16/5/10
122
1
16
TP. HCM
Cám ơn bác nhiều, nhưng nếu mod còn delete nữa chắc AE mình qua otofun và otofc post bài quá bác ơi!!!!

Hạng B2
16/5/10
122
1
16
TP. HCM
bài viết của mình ko đúng tâm trạng hay đọc ko hay sao mà chằng ai góp ý hết vậy????
Hix.... buồn ghê!!!!!!!!!