Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
1/10/04
4.840
40
38
Hà Nội
Vì xe Nhật, xe Hàn có vẻ nóng ở box này nên tôi mạn phép BQT đăng ở đây.

@những người cuồng si hàng Nhật:
- Các bác nói toàn cái đúng thôi, hàng Nhật là rất tốt, bền, kinh tế... Nhưng có điều vì quá hâm mộ hàng Nhật đến mức nhiều khi hơi cuồng tín[8|] nên bọn Nhật mới mang những thứ chỉ dành cho khu vực kém phát triển như Vios, Zace-> Innova rồi Fortuner về cho dân Việt ta hưởng. Những hàng Nhật chất lượng cao mang tính toàn cầu thì giá thành cao quá, anh em không với tới nên mới nhảy sang hàng toàn cầu của Hàn Quốc (vẫn đắt hơn ở nước ngoài, đương nhiên song giá cả/chất lượng là phù hợp hơn hẳn).
- Các bác cũng nên nhìn sự vật một cách biện chứng một tí. Bây giờ thì ai cũng biết hàng Nhật là ngon, chất lượng cao nhưng có ai nhớ lại rằng khi Nhật Bản bắt đầu tái thiết lại đất nước sau năm 1945 thì hàng made in Japan đồng nghĩa với hàng chất lượng thấp? (các bác đọc Hồi ký của người sáng lập ra hãng Sony Akio Morita thì rõ[8|]). Sau một thời gian đầu tư kiên trì, bền bỉ cho chất lượng thì hàng Nhật mới được như ngày hôm nay=> hàng made in Japan là tốt. Ừ đồng ý là hàng Nhật vẫn tốt nhưng điều đó có đồng nghĩa với hàng hoá các nước khác không được cải tiến, không tốt lên ư? Các bác cứ chê hàng Kim Chi, thử hỏi ông sản xuất chip nhớ nào vượt qua được Samsung? Hãng điện thoại Samsung Mobile đang đứng thứ 2 thế giới sau Nokia, đương nhiên hơn cả Sony Ericsson. Rồi màn hình LCD, các bác chuộng Sony Bravia chứ gì? Thực tế là Sony mua lại công nghệ panel của Samsung đấy các bác ợ, các bác đang xài Sony nhưng ruột là Samsung đó và bây giờ Sony cũng đang định liên doanh với Samsung để làm panel!... Nhiều thứ khác các bác có thể kể ra.... Các bác chê xe Hyundai nhưng thử hỏi từ Getz, Tucson, Coupe, Santa Fe, Veracruz... đều là hàng tiêu chuẩn toàn cầu của Hyundai trong khi chỉ có ông Nhật mới đẻ ra một tiêu chuẩn gọi là Đông Nam Á nên mới đẻ ra một loạt con danh tiếng là Vios, Zace, Innova, Fortuner... chứ mấy thứ này có bán được ở toàn cầu đâu.
- Nói túm lại, hàng Nhật Bản vẫn tốt, nhưng không có nghĩa là hàng nước khác như Hàn Quốc không tốt bằng hoặc không tốt hơn... Cái chúng ta biết là hữu hạn, cái không biết là vô hạn thì chúng ta hãy luôn cố gắng có một cái nhìn mở về thế giới, đừng đóng đinh vào những định đề A, B, C. Cái này có thể tốt ngày hôm nay, ngày mai xấu, kém chất lượng; hoặc nó vẫn tốt nhưng có cái khác còn tốt hơn...là điều hết sức bình thường và nên có thì chất lượng cuộc sống của chúng ta mới hi vọng có thể được cải thiện không ngừng.
... một số ý khác các bác đồng quan điểm có thể thêm vào!:D

OSOM
13/6/05
983
1
0
hanoi
RE: Phiếm đàm về xe Nhật, xe Hàn...

Bác nói đúng lắm! ví dụ cụ thể là em đi Laceti1.8 em cảm nhận là hơn hẳn civic 2.0, bác nào đã từng sử dụng qua 2 em này rồi thì hiểu điều em nói, còn ko thi sẽ thấy em nói vô lý!!!! civic chỉ hơn là hộp số tự động và nội thất cực kỳ bắt mắt còn lại thua hết, thế mới đau chứ!! :(

Hạng B2
10/10/05
359
68
28

Trích đoạn: cosboy

Bác nói đúng lắm! ví dụ cụ thể là em đi Laceti1.8 em cảm nhận là hơn hẳn civic 2.0, bác nào đã từng sử dụng qua 2 em này rồi thì hiểu điều em nói, còn ko thi sẽ thấy em nói vô lý!!!! civic chỉ hơn là hộp số tự động và nội thất cực kỳ bắt mắt còn lại thua hết, thế mới đau chứ!! :(
oạch, lần đầu tiên E nghe được điều này! Bác nói nghiêm túc đấy chứ? bác bảo Civic thua Lac1.8 ở điểm nào vậy?

Hạng C
14/2/05
735
2
18
56
Hà Nội

Thế còn xe Tàu thì thế nào nhỉ? :D

Máy bay, tàu ngầm, tên lửa, tàu vũ trụ... thì Nhật hay Hàn cũng đều thua Tàu hết.
Thế mà nhiều người bảo Tàu không thiết kế nổi ô tô đấy! [8D]

Hạng B2
30/8/05
220
0
0

Vì hàng Korea nó không chuộng bằng hành Nhật nên thường rẻ hơn - > vừa túi tiền hơn - > hợp lí hơn

Nhưng không thể nói vì thế mà hàng Korea trên thê giới lẫn ở VN đều ngon hơn hàng Nhật ;)

Chỉ có thể KL Santa Fe nhập giống như bác KV là "Good choice for budget" thôi :D

Hạng D
26/6/05
2.608
299
83
Vũng Tàu

Cái này e biết không thể tranh luận với bác đươc rồi ! Chắc Lac hơn về khoản tiêu thụ nhiên liệu, thời gian tăng tốc ....:D

Bác s/d Civic 2.0 chưa?????

Hạng B2
12/10/05
199
10
18

Em thấy các bác cứ ham hàng hiệu, ông anh em chạy Magnus, ngồi trên xe còn ngon hơn cả là Camry2.4, trong khi giá chỉ bằng 1/2 Camry!!! Vậy mình phải trả cho TY cái gì vậy?? thêm tiền vô ích. Camry chạy 3-4 năm bán còn lại khoảng 30k Trong khi Magnus chạy vài năm bán được 25k, theo như thế thì Camry mất 50% giá. Magnus mất khoảng 30%, Vậy thì mua cái nào lợi hơn là các Bác biết!!

Hạng C
21/8/07
574
31.310
93

Vấn đề ở đây chính tư duy bệnh hình thức đã thâm căn cố đế vào đầu óc dân VN rồi. Bệnh chuộng hình thức làm cho đa số người tiêu dùng chỉ quan tâm đến nhãn hiệu hình thức bên ngoài mà không quan tâm nhiều đến chất lượng bên trong. Vì vậy mà hàng giả, hàng nhái, hàng "đểu" tràn lan. Cũng như thế, tâm lý xe máy = Honda, ôtô = Toyota. Các bác có mỏi miệng thì người ta cũng không tin xe hơi không chỉ có Toyota đâu.
Chúc các bác tranh luận vui vẻ.

OSOM
13/6/05
983
1
0
hanoi

Bác nguahoang nói đúng ý em, còn bác bomdien và bác mienhinh ah, cả 2 xe em đã dùng thời gian dài(em là thành viên Laclub mà) mà con civic2.0 của em cũng chào bán trên OS mà, nên em mới cả gan nói chuyện động trời thế! nếu bác KV ko nêu chủ đề này chắc em ko dám nói thế đâu( sợ bị mấy bác bảo em điên) cái này chỉ có ai cùng dùng 2 xe này thì có thể hiểu cho em mà! đây là cảm nhận của em về 2 dòng xe này có thể chua chinh sác lắm nhung sẽ tuong đối chuẩn đấy mấy bác! bây giờ em quay lại đi xe hanquoc ròi!

Status
Không mở trả lời sau này.