Tập Lái
10/2/15
10
5
0
31
Ho Chi Minh City, Vietnam
Phun thuốc khử trùng có ảnh hưởng đến kính và bề mặt sơn xe không?

Chào các bác,

Chuyện là trong tình hình dịch bệnh covid phức tạp như hiện nay, công ty em tăng cường phun xịt khử trùng. Sáng nay xe em vừa được tắm kha khá thuốc khử trùng :confused::confused:.

Các bác cho em hỏi là thuốc khử trùng có ảnh hưởng gì đến bề mặt sơn xe không nhỉ? Và nếu như để lâu ngày thì như thế nào? Vì công ty em ngày nào cũng phun khử trùng cho các xe đi vào cổng :(

Mong các bác tư vấn giúp!

Phun thuốc khử trùng có ảnh hưởng đến kính và bề mặt sơn xe không?

Last edited by a moderator:
Tập Lái
26/3/20
8
5
0
34
Xe đậu ngoài nắng 30p là con virus nào sống nổi. Nước mình 37° chứ có phải 17° đâu mà phu phí thuốc

• Like
Reactions: duchuy19762003
Hạng B2
25/11/15
451
315
63
Xe đậu ngoài nắng 30p là con virus nào sống nổi. Nước mình 37° chứ có phải 17° đâu mà phu phí thuốc
Theo em bác hiểu sai rồi, khi phơi nắng xe nó chỉ bị deactivate chứ ko kill dc nó nha.

• Like
Reactions: Quocdp
Hạng F
7/8/17
7.467
10.169
113
Theo em bác hiểu sai rồi, khi phơi nắng xe nó chỉ bị deactivate chứ ko kill dc nó nha.
Trời 30 độ phơi nắng một lúc nhiệt độ trong xe lên đến 7 80 độ đó bác ơi. Phần bên ngoài tiếp xúc trực tiếp ánh nắng có tia cực tím thì đã diệt virus rồi. Người bỏ quên trong xe còn chết chứ ở đó mà virus.

Hạng F
28/8/19
6.692
11.376
113
Palm Beach, Florida, US
Bạn ấy nói đúng đấy và Bạn cũng đúng cho t/h trong xe khi nhiệt độ nóng nhưng không quá cao. Còn trên bề mặt ngoài xe nhiệt độ có thể đến 60-70oC và quan trọng tia UV mới là sát thủ virus. Virus nói chung là 1 phân tử protein mang mã di truyền và đc bảo vệ bằng 1 màng chất béo, màng này dưới T cao và UV sẽ vỡ và virus chết!

Hạng C
1/4/07
809
691
108
Có đó bác nhé, cloramin B có Cl+, bác nên rửa lại xe đi, nếu không sẽ bị ăn mòn bề mặt kim loại.
bác nói d81ung 1 phần vì chloramin B của Trung quốc ăn mòn rất cao, hàng của tiệp thì gần như ko. nhưng hiện nay hàng tiệp ko có hàng nên 80% là hàng Trung quốc, 10% còn lại là nước vì thuốc bị bán ra ngoài. vì thế tốt nhất nên rửa

Hạng D
26/3/15
1.110
1.335
113
Bạn ấy nói đúng đấy và Bạn cũng đúng cho t/h trong xe khi nhiệt độ nóng nhưng không quá cao. Còn trên bề mặt ngoài xe nhiệt độ có thể đến 60-70oC và quan trọng tia UV mới là sát thủ virus. Virus nói chung là 1 phân tử protein mang mã di truyền và đc bảo vệ bằng 1 màng chất béo, màng này dưới T cao và UV sẽ vỡ và virus chết!
hay quá anh ơi! dân chuyên sinh có khác, mở miệng ra là protein, dna, lipid, màng này màng nọ...

Hạng B2
22/2/07
113
146
43
Trời 30 độ phơi nắng một lúc nhiệt độ trong xe lên đến 7 80 độ đó bác ơi. Phần bên ngoài tiếp xúc trực tiếp ánh nắng có tia cực tím thì đã diệt virus rồi. Người bỏ quên trong xe còn chết chứ ở đó mà virus.
Người chết vì ngộp thiếu o2 chứ ko phải chết vì nóng bác ạ, và hơn nữa người thì chết nhưng chưa chắc virus đã chết.

Hạng D
29/6/15
4.922
15.787
113
39
Bị xịt xong vào sân đỗ, nhảy xuống lôi khăn xô nc ra lau cho thật kỹ nhé, à mà nhớ đeo khẩu trang nữa nghen!
Ko lau cỡ 14 ngày xe nó mục rữa hết đới.