Tập Lái
20/8/13
17
1
3
Chuyện là em có con altis 2003 gặp vấn đề phuộc trước chạy thấy nó sốc quá nên tới gara của một người quen( gara toàn làm xe tải) để coi nó bi gì,phuộc có vấn đề gì ko?thì thằng chủ lại đứng ngay góc xe dùng tay nhấn góc xe xuống thì 2 góc phía sau xe nhịp xuống thấy rõ ràng. Còn góc phía trước bên phụ thì cũng thấy hơi hơi xuống,bên tài thì không thấy nhúc nhích gì cả.sau đó nó đội 2 bánh trước lên thì ko có gì.ty phuộc vẩn sáng bóng.ko trầy sước. Rồi nó báo hư 1 phuộc bên tài rồi. Kêu em về mua đi,đem lên nó thay dùm cho. Mấy hôm sau em mua cặp về đem lên nó thay.thao cặp phuộc củ ra em kiểm tra thì thấy ty phuộc vẫn hoạt động bình thường. Còn lò xo thì thằng gara nó ngồi lên nhúng mà ko thấy xi nhê gì.em thấy vậy em bảo nó xe phuộc cao quá nhìn như xe bán tải vậy,nói nó cắt dùm 1 khúc đi,khoảng 8cm đó.sau đó ráp vào thì thấy nhúng 2 gốc trước của xe thấy nó đã nhịp nên củng an ủi dc phần nào vì thay cặp phuộc vô lí.ra về chạy thấy nó cũng đã êm hơn dc chúc it. Đi dc 1 ngày thì ngày hôm sau chạy thấy nó có cảm giác như cũ.em lại đứng ngay góc trước bên tài dùng tay nhấn xuống thì nó vẩn trơ trơ như lúc chưa vào gara. Chạy qua nhửng chổ xấu thì khi nó sốc.khi nó lại nhúng êm ái,nhưng cảm giác nó nhúng mà xe nó bê qua bê lại sao sao đó. Có bác nào biết bệnh hay đã gặp giống em thì cho em toa thuốc về em đi hốt thang thuốc về nấu cho con vk 2 của em khỏi bệnh nhé.
À cho em hỏi thêm là ở biên hòa hay quận 2 có gara nào sơn giá sinh viên ko ạ. Vì em ở nhơn trạch nên đi qua 2 địa điểm trên nó gần.em muốn sơn dặm nhửng chổ trậy hoặc toàn bộ phía ngoài cũng dc.quan trọng là giá thôi. Bác nào bik chỉ dùm em luôn nhé.thank all.

Hạng D
19/10/09
4.705
14.046
113
Tel : 0949999684 .
Điều em luôn căn dặn anh em garage em là hãy suy nghĩ cơ bản trước .Trường hợp xe bị sóc như bác thì cái đầu tiên và không tốn tiền là cân áp suất 4 bánh đúng thông số theo xe quy định trước đã còn nhún nhiết tính sau .

• Like
Reactions: ttcdmx01 and xiwen
Hạng D
9/5/16
1.182
3.602
113
124
Có khi nào hư rotuyn lai đi thay phuộc không? Nhún không nhả có khi bị kẹt cái gì đó? Hỏng phần nào thì đưa thợ chuyên phần đó kiểm tra, chứ đau chân lại vào nha khoa khám thì sao hết bệnh?

Tập Lái
20/8/13
17
1
3
Bác phongnguyen noi cân áp suất 4 bánh là cân áp xuất lốp hay gì vậy bác. Nếu là lốp thì em đã làm rồi.em đi lốp 205/55r16 cân áp 2,3kg.em nghĩ là bị kẹt cái gì đó. Vì khi em đội 2 bánh trước lên khi hạ xuống thì có khi vẩn nhúng bình thường.rotin lái em thấy nó củng hơi rơ rồi.

Hạng F
12/10/16
7.472
6.333
113
Nghe bác miếu tả thì như là bị kẹt ấy, bác nên chịu khó vào hãng Toyota họ có chuyên môn về Altis hơn. Nhưng có lẽ vào đó họ sẽ phán bệnh này cần thay cái X cái Y --> chưa thay vội và nên post lên đây cho ae tham khảo rồi tính sau :3dcuoi:

• Like
Reactions: ttcdmx01
Tập Lái
20/8/13
17
1
3
Vì em còn gà lắm.ko biết là mình vào hãng kêu nó kiểm tra như thế nào và có phí gì ko?roi nó báo bị hư cái x cái y rồi mình nói nó thế nào. Vì xe em cũng đời sâu rồi nên cũng muốn vào đó cho nó kiểm tra toàn bộ luôn. Như vậy thì tốn phí những gì vậy. Mấy bác cho em biết để dự trù kinh tế dc ko. Điều kiện em cũng eo hẹp.vao hãng ko biết gì chúc ra đưa hóa đơn 10 củ chắc em lên máu chết thì tội cho vk con em ở nhà.

Hạng D
4/11/16
1.807
3.973
113
Cây phuộc không xì nhớt thì chưa hư đâu. Coi chừng bể cao su hay kẹt gì đó làm xe không nhún được thôi. Cái này cho xe lên rồi cầu kiểm tra kỹ hệ thống treo là ra thôi mà.

• Like
Hạng C
5/6/11
619
351
63
GOODCARE AUTO
goodcareauto.vn
Phuộc hư có hiên tượng chảy dầu nếu thử như Chủ ga ra xe tải phuộc nào hư sẽ có hiện tượng nhún xuống và trả lại rất nhanh đó là nguyên nhân thấy xe chòng chành.
Trường hợp của bác đã thay phuộc có thể căn ép lò xo không đều nên dẫn đến hiện tượng như vậy .
Thân !

• Like
Tập Lái
20/8/13
17
1
3
Phuộc hư có hiên tượng chảy dầu nếu thử như Chủ ga ra xe tải phuộc nào hư sẽ có hiện tượng nhún xuống và trả lại rất nhanh đó là nguyên nhân thấy xe chòng chành.
Trường hợp của bác đã thay phuộc có thể căn ép lò xo không đều nên dẫn đến hiện tượng như vậy .
Thân !
ANếu do cân ép lò xo ko đều là sao bác .em ko hình dung ra dc.va nếu vậy thì khắc phục như thế nào