Hạng C
21/11/03
913
6
18
Hà Nội
Visit Site

Hàn chấm một vành sắt cao hơn mũ ốc bắt biển số vào long đen, đường kính bên trong của đai vừa đủ ôm ra ngoài mũ ốc. Như thế kẻ xấu sẽ không thể xoay ốc bắt biển số ra một cách dễ dàng.

Khi cần tháo biển: lấy cưa sắt phá mối hàn (khoảng 4-6 cái).

Last edited by a moderator:
Hạng C
21/11/03
913
6
18
Hà Nội
Visit Site
RE: Phương án bảo vệ biển số

Theo em, long đen dày cỡ 2mm và vành sắt cỡ 3mm là đủ rồi. Nếu dày hơn thì nó phải lôi xà beng ra, xe bác chắc di thêm 1 số cái khác ngoài cái biển đấy.

Hạng B2
1/9/04
283
1
18

Em thấy phương án này không ổn tí nào cả . Bác đã vặn chặt bảng số, nếu chấm hàn có thể bị hỏng bảng số vì con ốc rất nhỏ mà các chú thợ hàn đâu có thể "chính xác như máy" được. Chưa tính đến chuyện lúc Bác cưa mấy cái đai này đi để tháo bảng số ra thì cũng dễ trầy, xước bảng số.

Em nhớ trước đây mình có loại khóa cốp mấy xe cub, dream. Tại sao các bác không mua loại này để lắp. Em nhớ có loại ốc dài khỏang 3cm (cho xe cốp, mặt nạ xe dream), phía ngoài là 1 vòng đệm tròn để khi vặn chặt, con ốc sẽ nằm âm trong cái vòng đệm này. Loại này có 1 cái khóa riêng để mở.

Loại khóa này chắc chắn bán đầy tại các của hàng phụ tùng xe 2 bánh. Để em lục lại trong thùng đồ nghề, nếu còn sẻ chụp lên vài kiểu cho các Bác xem.

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
89.992
113

Trích đoạn: seaman

Em thấy phương án này không ổn tí nào cả . Bác đã vặn chặt bảng số, nếu chấm hàn có thể bị hỏng bảng số vì con ốc rất nhỏ mà các chú thợ hàn đâu có thể "chính xác như máy" được. Chưa tính đến chuyện lúc Bác cưa mấy cái đai này đi để tháo bảng số ra thì cũng dễ trầy, xước bảng số.

Em nhớ trước đây mình có loại khóa cốp mấy xe cub, dream. Tại sao các bác không mua loại này để lắp. Em nhớ có loại ốc dài khỏang 3cm (cho xe cốp, mặt nạ xe dream), phía ngoài là 1 vòng đệm tròn để khi vặn chặt, con ốc sẽ nằm âm trong cái vòng đệm này. Loại này có 1 cái khóa riêng để mở.

Loại khóa này chắc chắn bán đầy tại các của hàng phụ tùng xe 2 bánh. Để em lục lại trong thùng đồ nghề, nếu còn sẻ chụp lên vài kiểu cho các Bác xem.

Không vấn đề gì đâu bác ạ! Mà theo tôi trong vụ này không nên có tiêu chuẩn. Mỗi người làm một kiểu thì thằng ăn trộm nó muốn lấy biển số chắc phải đánh một con pickup để chở đồ nghề mất!!! :D

Hạng B2
7/6/05
346
1
0
Visit Site

Tôi thấy cách đơn giản nhất là các bác ra bất cứ hàng đồ chơi xe hơi nào, bảo nó bắn cho mấy cái đinh mũ (dùng để bắn bảo vệ gương hoặc đèn xi nhan bên hông xe). Nhẹ nhàng thì bắn hai cái hai bên, không thì bốn cái bốn góc. Rất nhanh và rẻ. Về hình thức thì rất đẹp, vì cái đinh này rất nhỏ.

Thực ra ổn nhất là khi các bác mua xe mới, vừa lấy biển xong yêu cầu bọn nó bắn bằng loại đinh này luôn là tốt nhất.

BBB confirmed
Hạng B1
24/6/05
63
9
8
HN-HCM

Bắt lỗi bác cvn nhé
Chỉ cần chú ý một điều là long-đen và vành sắt phải đủ dày để chó thể hàn chắc chắn vào nhau

Trích đoạn: tuandq

Không vấn đề gì đâu bác ạ! Mà theo tôi trong vụ này không nên có tiêu chuẩn. Mỗi người làm một kiểu thì thằng ăn trộm nó muốn lấy biển số chắc phải đánh một con pickup để chở đồ nghề mất!!! :D
:D:D

Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
55
Sài gòn

Trích đoạn: seaman

Em cũng nghĩ ý kiến này hay. Nhưng mấy con ốc này em nhớ đi 2 bánh mà mình làm mất khóa mấy cái thằng thợ nó mở ra cũng khá dễ dàng. Tuy nhiên mấy thằng chôm mà ko có thời gian nó cũng ko dám làm gì đâu. Mà cái ốc biển xe hơi là ốc 10 phải ko các pác?

Tập Lái
6/8/05
29
0
0

Ông Nam cận ơi! Thế này chúng nó chỉ cần kìm vặn luôn cái long đen thì cả con ốc của Ông cũng quay ra luôn, ngoài ra long đen to quá cũng che mất số xe đấy.
Hôm qua ra Thái Hà nhờ bắn mấy cái đinh tán thẳng vào xe là xong. Cảm ơn anh em Bác LOMO!

Hạng B2
10/4/05
216
1
0
53
Hà Nội

Nói chung tùy theo loại xe mà có cách bảo vệ khác nhau

Tôi vừa bảo vệ biển số sau của VITARA như sau: thay 2 bu long đầu tròn (không có giác lục lăng cho clê) giữ biển, sau đó vặn 2 ê cu công nhau phía trong thành cửa sau (phải mở tấm nhựa trong cửa sau mới vặn được)

Phương án bảo vệ biển số

Biển trước thì thay bằng 2 bu long dài, giác lục lăng chìm, sau đó khoan phá giác lục lăng đi

Hạng C
14/2/05
735
2
18
57
Hà Nội

Tôi cũng thấy bắn đinh rút là nhanh và chắc chắn nhất.

Bác nào ngại đục vào xe thì có thể kiếm mấy cái mũ đinh rút (cắt phần chân đinh đi) rồi dùng keo dán vào 4 góc biển số. Bọn trộm nhìn thấy chắc cũng ngán không thử tháo làm gì :D

PS. Cảm ơn bác lomo, hôm qua tôi đã tới chỗ bác bắn đinh biển số. Các chú thợ của bác làm rất nhanh, đẹp và lại còn miễn phí nữa.