Tập Lái
26/6/13
1
0
0
Kính gởi các ACE diễn đàn,

Em là thành viên mới, được biết diễn đàn đã lâu nay mới đăng kí nick. Mới vào diễn đàn chưa đóng góp được gì đã xin ý kiến của các ACE rồi mong các ACE thông cảm, em hi vọng sẽ đóng góp nhiều cho diễn đàn.

Chuyện là thế này : vợ chồng em đang luc đục, thuyết phục mãi mới đồng ý làm 1 chuyến phượt Đà Nẵng - Sài Gòn - Đà Nẵng trong 10 ngày (kể cả thời gian đi xe). Em phải xin sếp mỏi cả lưỡi mới cho phép nghỉ được 1 tuần, cộng với 2 cái cuối tuần là vừa y. Vì là lần đầu tiên em lái xe đi xa thế này nên rất thiếu kinh nghiệm, lại không muốn mất điểm với vợ nên rất cần ACE đóng góp.

Phương tiện sử dụng : Oto Spark LS 1.2.

Xuất phát (dự kiến) : tại Đà Nẵng ngày 29/6 (trúng thứ 7). Em cũng không biết nên xuất phát sáng thứ 7 hay tối thứ 6 nữa.
Về (đến Đà NẴng lại) : ngày 7/7 (trúng chủ nhật, ngủ 1 đêm mai em đi làm lại ạ).

Mong các ACE góp ý cho e 1 số điều :
- Đi đường nào thuận lợi (em nghĩ chắc là cứ băng băng 1A).
- Giờ giấc đi (quan trọng là lúc xuất phát), khi đó sẽ chọn những điểm dừng nào.
- Tại các điểm dừng nên ghé đâu, nghỉ ở đâu.

Em dự kiến dừng ở NHa Trang, Bình Dương (có du lịch).

Gọi em là Sáu Dân nhé (em thứ 6 trong nhà ạ), 29 tuổi, hiện là nhân viên văn phòng Nhà nước làm ở Đà NẴng.
Chuyến đi này mà không thành chắc vợ chồng em chia tay luôn nên mong các ACE giúp đỡ.

Trân trọng.

Hạng C
14/9/12
992
882
93
51
Sài Gòn
Em có ý kiến với bác thế này (do em cũng 1 lần "rồng rắn lên mây" với cả gia đình bao gồm cả vợ và nhóc em từ SG - HN = Kia Morning):
Bác đi lần đầu và vì bác nói câu này "Chuyến đi này mà không thành chắc vợ chồng em chia tay luôn" nên em nghĩ bác phải chuẩn bị thật kỹ về xe cộ, lịch trình, ăn đâu, chơi gì, thậm trí là chơi thế nào, nghỉ đâu, do không thấy bác nói đến trẻ con nên em dự là 2 vợ chồng bác còn đang ... "độc thân" :D (Sao không thấy bác đề cập đến vấn đề là chuyến đi thành công thì kết quả nó thế nào?:D). Tuy nhiên, bác vẫn phải động viên tinh thần bà ấy trước khi lên đường, tinh thần càng tốt thì chuyến đi càng thành công đấy bác!
Một số việc cần làm trước khi lên đường (em khuyên bác nên đi vào ban ngày, tối tuyệt đối không di chuyển trên đường trường vì hành trình của bác tới 10 ngày).
- Tới hãng kiểm tra tổng thể xe cộ để đảm bảo an toàn và tự tin trên đường đi, lốp dự phòng đảm bảo còn dùng tốt nhé (đợt em đi là 2 lốp dự phòng luôn vì em đi vào dịp tết
), kiếm thêm cái dây câu bình cho chắc ăn, em còn mua cả cái bơm điện dự phòng luôn đấy, cả năm không xài, giờ chỉ dùng bơm banh cho nhóc! Em hơi rối phải không ạ, tuy nhiên, em thấy để tự tin trên đường là điều cực kỳ quan trọng.
- Một số loại thuốc thông thường và đặc dụng mang theo.
- Bác nên Gu gồ trước một số điểm ăn chơi trên đường để đỡ mất thời gian, cần thì in ra luôn (hồi em đi Phnompenh em gu gồ maps nhiều đến nối ông tài xế đi hơi khác hướng mình cần đến tý là em hỏi liền và được giải thích là tránh kẹt xe,
)
- Nên book khách sạn trước để đến nơi là có chỗ ở liền, không phải đi tìm để khỏi căng thẳng. Cứ agoda cho nhanh và lành mạnh bác ạ, chắc bác sẽ nghỉ ở Nha Trang và Bình Dương rồi HCM đúng không ạ?
- Ở Nha Trang thì em thấy 2 vợ chồng bác nên đi chơi I-resort 1 ngày và nhiều chỗ khác như Vinpearl và các đảo tùy theo đam mê của 2 vợ chồng.
- Bình dương thì chắc chắn bác phải ghé Đại Nam rồi, ở luôn KS đó cũng được, nhưng em sợ hơi buồn về buổi tối.
- Bác nhớ mang theo máy để chụp hình cho bà ấy nhé, chụp nhiều vào bác ạ!

Một vài ý kiến từ kinh nghiệm của cá nhân em, mong là sẽ giúp được cho bác phần nào.
PS: Bác này mới có hành trình giống bác nhưng theo chiều ngược lại http://www.otosaigon.com/forum/Message/7171633-Du-l%E1%BB%8Bch-S%C3%A0i-G%C3%B2n-%C4%90%C3%A0-N%E1%BA%B5ng-S%C3%A0i-G%C3%B2n-trong-10-ng%C3%A0y-9-%C4%91%C3%AAm/

Last edited by a moderator:
Hạng D
15/10/09
1.089
882
113
10
Bác nên tham khảo trên diễn đàn những người đi rồi ghi lại nhưng địa điểm ăn uống, ks, vui chơi lại trong sổ . lên lịch trình cụ thể từng ngày , đi nơi nào chất lượng nơi đó không nên vội vả số lượng . Bác nên ghé Đà lạt nơi đó làm 2 vc phiêu hơn . Ngày đầu tiên chắc bác nghỉ lại NT , nên từ đn bác xuất hành càng sớm càng tốt nên trước 5h để tới NT không đụng giờ chập choạng tối ( Lưu lại 1 số dt của anh em,0s, SOS ,).

Hạng D
5/5/07
1.358
15.136
113
Đà Nẵng - SG chạy nhàn tênh mà bác. Chỉ lưu ý là chạy ngày thôi, đêm đừng cố. Sáng dậy sớm chạy từ 5 giờ đến chiều 5-6h nghỉ. Trên đường rong ruổi chơi. Em ví dụ 1 cái lịch trình như này nhé
Ngày 1: Đà Nẵng - Khâm Đức - Ngọc Hồi - Đắk Tô - Kontum : 290km. Tham quan nhà thờ gỗ, tòa giám mục
Ngày 2: Kontum - Pleiku - Buôn Ma Thuột : 230km. Tham quan biển hồ Pleiku, thủy điện Ialy, đỉnh Hàm Rồng, Bản Đôn
Ngày 3: Buôn Ma thuột - Khu du lịch Đại Nam, Bình Dương : 300km chơi Đại Nam. Đường QL14 em vừa xuyên Việt qua, không xấu như đồn đại đâu
Ngày 4-5-6 : Chơi Sài Gòn hoặc tiếp Tiền Giang, Vĩnh Long, Cần Thơ, Sóc Trăng, Cà Mau vẫn kịp
Ngày 7: Sài Gòn- Đà Lạt : 310km chiều chơi Đà Lạt
Ngày 8: Sáng chơi tiếp Đà Lạt chiều chạy xuống Nha Trang : 140km
Ngày 9 : Sáng Vinpearl land, chiều tắm khoáng, thăm tháp Bà xong chạy ra Tuy Hòa ngủ đêm : 120km
Ngày 10: Tuy Hòa - Đà Nẵng : 400km

Đi đường bác kiểm tra xe trước lúc lên đường. Mang theo dầu gội, xà bông, kem đánh răng vào 1 cái túi nhỏ (Em hay mang thế, không thích dùng mấy đồ khách sạn). Mang vài lon nước tăng lực uống đỡ buồn ngủ
Mang máy chụp hình, kiếm cái chân máy để tự chụp được cả 2 vợ chồng
Cần thông tin gì về ăn, ngủ, đi chơi ở đâu bác pm em tư vấn cho. Mỗi năm em chạy xuyên Việt vài lần nên cũng có khá nhiều thông tin trên đường
Chúc gia đình chuyến đi vui vẻ, về có thằng cu đặt tên là xuyên nửa Việt :)

Hạng D
21/6/11
1.049
4.533
113
38
  • Chương trình cũng okie rồi nhưng bác ấy đi Spark thì chạy QL 14 có vẻ hơi cực.
  • Theo em nếu chỉ có 10 ngày thì nên đi đến Tiền Giang thăm một tỉnh miền tây gọi là thôi, dành nhiều thời gian cho Nha Trang, Đà Lạt để học cho xong nghề thợ hàn.

Last edited by a moderator:
Hạng D
14/12/12
1.404
642
113
Dĩ An - Bình Dương
Theo em Bác nên chuẩn bị cận thẩn hành trang cần thiết trước khi đi. anh em OS cao thủ võ lâm thì đã truyền cho Bác rồi. em thì ngược lại chút/ Bác chỉ cần lên lịch trình cơ bản để chạy xe cho an toàn và yên tâm. phần còn lại theo đúng nghĩa " phượt" cho em - Trên hành trình ở đâu đẹp ta nghỉ ngơi chơi chút. em nghĩ nên theo cung đường ven biển (Cảnh đẹp của biển và gió biển thì tay nghề thợ hàn của bác sẽ đẹp hơn và cool hơn trong mắt cô ấy). Nên theo vài địa danh chính là Nha Trang và Đà lạt
Chúc Bác hàn gắn yêu thương ngay cái đêm đầu tiên

Hạng C
5/1/08
707
3.092
93
TP.HCM
Mới có 29t, nó muốn thì bác sút luôn cho nó 1 phát. Tìm e chân dài xuyên 1/2 Việt có phải ngon hơn ko ?
. Đùa tý thôi nha bác, đừng làm thiệt.

Hạng D
27/5/13
1.526
1.911
113
:3dngacnhien: đi chưa bác chủ, úp 500đ ảnh cho ae đỡ thèm đê