Hạng D
24/10/03
1.701
355
83
HCMC
Chiều nay tôi đưa xe đi rửa toàn bộ, cả máy và salon. Đưa xe vào rửa xong khoảng 2 tiếng sau quay lại lấy xe, do hơi vội nên tôi không để ý kỹ và đi về luôn (tôi cũng rửa ở đó nhiều lần và thấy họ cũng cẩn thận). Chạy được một lúc thì phát hiện ra đèn báo mở cửa sáng, nghĩ là có cửa nào đó đóng chưa chặt nên cũng để vậy về nhà đóng lại sau. Về đến nhà tôi kiểm tra và đóng lại các cửa nhưng đèn vẫn sáng, kiềm tra lại các thiết bị và đèn thì phát hiện thêm cái kính bấm bên chỗ người lái không hoạt động. Có phải do rửa xe bị mát điện đâu đó bên cái cửa trái đó không bác sĩ? Không rành về điện nên tôi cũng chẳng mày mò gì thêm, định mai tranh thủ thời gian ghé qua Mazda Saigon cho họ xem thế nào.
Bác sĩ góp thêm ý kiến giúp nhé.

TIA.

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53
RE: Premacy - Đèn báo cửa mở sáng hoài

vào hãng gấp thôi chứ í kiến í cò gì nữa bác

Hạng D
6/4/04
1.879
4
38
51
OS-Pasteur

Tất nhiên là do chập điện rồi bác ơi! bác nên đợi 1 ngày cho xe khô ráo xem có "bình phục" ko, nếu ko thì đúng là phải vào hãng kiểm tra thôi!
Đèn báo cửa mở có thể do công tắc ngắt đèn ở cửa nào đó bị hư hoặc bị vênh nên khi cửa đóng công tắc chưa bị ấn vào hết. Xe tôi bị trường hợp này rồi!
Riêng vụ kính bấm thì có vẻ như là trầm trọng đấy bác ạ!

Hạng D
29/10/03
1.306
365
83
Vietnam

bác rồng đem xe lại chỗ rửa xe và nói họ xịt gió vào mấy chỗ bâm điện xem sao .

bác cẩn thận nhé, nếu bị chập công tắc mà bấm thì toi đấy, nó đen thui như chập ở điện nhà đấy, hồi trước tui bị con Accord 97 rồi .

Hạng D
24/10/03
1.701
355
83
HCMC

Tôi mới ra VMC Cộng Hòa cho sửa lại rồi. Cái vụ đèn báo cửa mở sáng thì đơn giản, chỉ do cái tiếp xúc ở cửa trước bên trái không chặt. Còn kính truớc bên trái không hoạt động là do mạch điều khiển mô tơ bị cháy! May quá, VMC đồng ý bảo hành, chứ không thì phải mất 1 triệu rồi. Theo các bác thợ thì bị cháy là do bị kẹt chế độ auto, không thấy nói đến bị ẩm hay nước vô. Nếu phục hồi lại thì có thể điều khiển được nhưng không thể auto, vậy là họ đồng ý thay mới. Tôi còn bảo hành khoảng 1 tháng hoặc 1500km nữa thôi.:D. Tôi chỉ bồi dưỡng cho bác sửa xe 100K thôi.:)
Thực ra tôi vẫn nghi là do rửa xe làm ảnh hưởng vì thấy có bột xà bông khô lại bám bên dưới nắp đậy các nút bấm. Lần sau cho rửa salon phải chú ý hơn vậy.:)

Hạng B2
18/9/04
295
4
18
Đâu đó

Vậy thì đúng là do nước rồi bác ạ. Nhưng bị chập công tắc thế mà cầu chì không đứt hả bác? Em nghĩ cầu chì là cái đứt trước chứ nhỉ?

Hạng D
24/10/03
1.701
355
83
HCMC

Tôi cũng thấy lạ. Trên bảng mạch có bốn phần điều khiền 4 kính nhưng chỉ bị cháy cái điều khiển kính trái bên người lái. VMC cho rằng bấm và giữ nút lâu có thể gây cháy chế độ auto.

Hạng D
29/10/03
1.306
365
83
Vietnam

vậy là nước chập/chạm vào cái nút bên trái trên (top left) của cánh cửa người lái rồi. còn bh thì ok, không thì tốn tiền thay/sửa rồi.

uống cafe rửa "suýt nữa" đi bác rồng?