Hạng B2
18/9/15
294
339
88
Đầu năm em xin kể các bác chuyện lần đầu thay lốp dự phòng cho em nó và đôi điều chú ý.
Chuyện bắt đầu là chiều mùng 2 em lên tp coi phim ở Thảo Điền Pearl, nên ghé KFC trên đường Trần Não ăn nhanh vì hàng quán đóng cửa hết rồi. Đường mới làm, viả hè và lề đường chưa hoàn thiện. Sau khi hỏi bảo vệ em đỗ xe bánh trên lòng đường bánh trên lề. Vậy là em nó hơi nghiêng về phiá lề 1 chút. Vừa mở cửa xuống xe thì em nghe tiếng xì xì. Thôi xong, linh tính ko lành, em thấy ngay bánh trước bên tài xịt lốp rồi. Em kêu người nhà vào ăn trước để em tiến hành thay lốp cho kịp.[pagebreak][/pagebreak]

Bắt đầu quá trình thay lốp, em thì cũng đã coi qua hướng dẫn 1 lần rồi nhưng vẫn cẩn thận mở HD ra coi lại.

Bước 1: Lấy bánh dự phòng.

Cũng đơn giản. Có điều chú ý, bác nên cho hàng ghế 3 nằm phẳng xuống để quay cây cờ-lê tuýp hạ bánh sơ cua cho nhanh. Lấy bánh sơ cua để vào phiá dưới gầm chỗ bánh bị xịt cho an toàn, đề phòng lúc kích bánh xe lên bị sụp thì có cái bánh nó đỡ cho.

Bước 2: Tháo bánh bị xịt ra.

Trước tiên, vặn lỏng ốc bánh xe để hờ rồi mới kích bánh lên. Em tìm vài viên đá to chặn bánh đối diện theo đường chéo, rồi lấy kích đặt đúng vị trí theo sách HD. Kích bánh vừa hổng lên thì em vặn nốt hết ốc ra, sau đó tháo bánh ra, thế vào vị trí bánh sơ cua đang nằm ngay dưới gầm.

Bước 3: Lắp bánh sơ cua vào.

Bước này tưởng đơn giản mà ai ngờ em phải trả giá vì ko chú ý điều này 'đỗ xe ở nơi bằng phẳng vững chắc trước khi thay lốp'. Cái bánh sơ cua em ko lắp vào được vì trục bánh xe hạ thấp quá, một phần vì đỗ xe bị nghiêng, một phần có thể do cái nhún độc lập nó tự hạ xuống thêm. Đang suy tính giải pháp:

- Một là: Xì bánh sơ cua để lắp vào rồi tìm chỗ bơm ẻm lên (em chưa kịp mua bơm các bác ạ, tính kiểm cái vừa bơm vừa hút bụi mà chưa ra). Cái này xui mà ko có chỗ bơm là lê lết luôn.

- Hai là: Lắp bánh xịt vào, chạy chút lên lòng đường bằng phẳng rồi tiến hành lại từ đầu. Cái này mất thời gian nhưng ko phải tìm chỗ bơm. Trong khi sắp tới gìơ phim phọt rồi.

...thì quế nhân xuất hiện sau lưng em. Ảnh đi chiếc Mẹc (biển 30A Hà Nội) ghé mua gà, thấy em loay hoay tội nghiệp mới nhiệt tình giúp đỡ. Ban đầu ảnh tính kiếm thêm 1 cái kích nữa kích cái cần nhún lên mà ảnh ko có do xe ảnh là bánh đổ keo hay sao á, lủng thì bơm thôi.

Vậy là ảnh có bơm điện, mừng quá, em chém luôn giải pháp một. Quá trình xì hơi mất thgian các bác ạ, nhưng cũng xong, bánh sơ cua lắp vào rồi, ảnh bơm lại đúng như em muốn 2.2kg. Quý nhân giúp em xong, em chỉ kịp cảm ơn mà chưa hỏi tên, bác ấy cũng ko thgia forum otosaigon. Lúc giúp em, bác ấy cứ bị F1 hối quá trời, mà vẫn nhiệt tình, làm em vô cùng cảm kích. Nhưng em nhớ xe và biển số rồi, có duyên sẽ gặp lại thôi ^_^

Vừa kịp vô rạp coi fim 'Revenant', phim cũng hay đấy ạ. Sáng hôm sau trước khi chạy về em ghé bơm xe, do lúc trc đi bảo trì bị xì bớt thì phải. Sách HD thì khuyến cáo bánh trước 2.0kg, bánh sau 2.2kg mà em thấy lốp nó xẹp quá. Em muốn thêm chút, trước 2.5kg, sau 2.7kg. Vậy mà bị bác bơm xe mắng cho, bảo là 'vậy tôi phải xì hơi ra chứ đâu có bơm mà lấy tiền' = ))) Thế là bác lì xì quất luôn bánh trc 3.0kg, sau 3.2kg. Các bác thấy sao?

Chuyện em thì như vậy, kể cũng có vậy, mà thực tình nó là vậy đó = )) Chúc các bác năm mới nhiều sức khỏe, lái xe an toàn và gặp nhiều quý nhân./.

Last edited by a moderator:
Hạng D
27/1/15
1.849
2.506
113
45
PSG nếu bác chở <5 người thì bơm trước 2.0 sau 2.2 thui.

Hạng D
30/3/09
1.112
1.196
113
Tùy theo loại xe đọc trên thông số lốp E chọn bơm ở mức trung bình thấy an tâm và đi ok nhất, bánh sau có thể căng hơn chút . em thấy nhiều xe thì bơm căng quá, xe thì bơmmềm quá.

• Like
Reactions: ndhonghai
Tập Lái
5/2/16
40
35
18
38
E thấy nó xẹp xẹp sao á, ko biết vào cua nó có an toàn ko?
Bơm theo hướng dẫn ghi trên cửa xe em cũng thấy lốp hơi xẹp nên bơm thêm tí. Đi cũng bon bon đỡ tốn xăng hơn tí

• Like
Reactions: xlive
Hạng B2
18/9/15
294
339
88
Vâng, e bơm thêm tí thấy đi nhẹ hơn hẳn.
Chứ để mềm đi nó hơi ì ì.

Hạng B2
30/1/09
138
60
28
Vâng, e bơm thêm tí thấy đi nhẹ hơn hẳn.
Chứ để mềm đi nó hơi ì ì.
Bơm đúng theo thông số bên hông cửa nha Bác
Nếu bơm căng hơn, đi nhanh , không khí giãn nở rất nguy hiểm
Bác nên mua cái đồng hồ đo áp suất lốp, ngoài tiệm đo không chính xác :3dcuoi: