Hạng F
30/7/06
12.518
4.298
113
Vungtau, HCMC, HN, BD, OTC, MSFC...
Em hỏi thật nếu các bác là gt để xử phạt lỗi trường hợp bác chủ thớt đưa ra thì các chọn cơ sở nào :
- Nhìn là thấy ngay : biển P --> không tốn thời gian, không tốn sức tranh luận vì luật quy định rồi.
- Phải kiểm tra : khoảng cách từ vị trí đỗ xe đến giao lộ --> muốn phạt được thì phải lấy thước đo --> mà đo thì đo từ điểm nào của giao lộ, đo đến điểm nào của xe, ... --> tốn thời gian, tốn sức tranh luận nếu 2 bên không thống nhất việc đo đếm này.

Bác chọn căn cứ là đậu trước P em khởi kiện ngay.
Phải chọn căn cứ đúng chứ k phải căn cứ mình thích hay đỡ tốn sức được.

Hạng D
8/6/12
1.193
1.762
113
Bác chọn căn cứ là đậu trước P em khởi kiện ngay.
Phải chọn căn cứ đúng chứ k phải căn cứ mình thích hay đỡ tốn sức được.
Đây là căn cứ theo quy định chứ không phải là sở thích.
Vì bác chủ không có biển bản nén không biết bị lập bb vì lỗi gì, để bác chủ thớt cũng như anh em os khác nếu gặp như vậy thì có cách xử lý, em đặt trường hợp này như em đã nêu là lỗi vi phạm điểm c khoản 3 điều 18 luật gtđb --> mời bác khởi kiện và nêu cơ sở pháp luật.

• Like
Reactions: nta139
Hạng D
19/10/06
2.225
12.272
113
Biển P không phải là biển cấm hay biển hiệu lệnh mà là biển chỉ dẫn nội dung luật quy định thực hiện --> hành vi đỗ xe trước biển P không phải hành vi vi phạm biển P mà là vi phạm quy định đỗ xe theo điều 18 luật giao thông --> hành vi này không phải bị điều chỉnh bởi biển P như bác nêu.
Ví dụ cho bác rõ :
- Chủ khu vực xây 1 khách sạn và yêu cầu mọi người khi đến khu vực này muốn ngủ thì phải vào trong khách sạn đó chứ không được ngủ ở bên ngoài khách sạn. Ai ngủ bên ngoài khách sạn là vi phạm bị phạt và đây là quy định được họ công khai.
- Bác ở nơi khác đến khu vực này thấy có khách sạn đó và cũng biết quy định đó nhưng bác không thích ngủ trong khách sạn mà ngủ ở bên ngoài hàng rào khách sạn.
--> khi đó bảo vệ của chủ khu vực đi qua thấy bác ngủ ở ngoài khách sạn nên họ phạt bác vì bác đã ngủ không đúng chỗ họ muốn chứ bản thân cái khách sạn không bắt bác phải vào ngủ bên trong.

Quy định về đỗ xe theo điều 18 luật GT em trích rồi --> người tham gia gt muốn đỗ xe thì phải thực hiện các quy định này --> nếu đường có biển P thì chỉ được đỗ sau biển P --> nếu biển P đặt cách giao lộ 10m hay 100m đi nữa thì người tham gt cũng chỉ được đỗ xe sau biển P --> việc có chạy suốt đường để biết có biển P hay không phụ thuộc vào kỹ năng của người tham gia gt (các biển báo dừng, đỗ xe đều có thể hiện vị trí lắp đặt trong QC) nhưng về luật thì đó là quy định mình phải chấp hành.

bác đúng nhưng chưa đủ

Theo Điều 18
c. Trường hợp trên đường đã xây dựng nơi dừng xe, đỗ xe hoặc quy định các điểm dừng xe, đỗ xe thì phải dừng, đỗ xe tại các vị trí đó

Xem kỹ từng từ của quy định, "trên đường" là chỗ nào? phạm vi áp dụng như thế nào? bắt đầu lúc nào, kết thúc lúc nào? chứ không thì đỗ xe ở đẩu ở đâu cũng phải chạy đến đậu chỗ cắm biển P là không đúng.

GTCC đã quy định rất rõ và lấy biển P làm mốc

p1-png.642197

cái phạm vi áp dụng Điều 18 đó nó bắt đầu ở biển P và kết thúc ở đoạn giao kế tiếp

Hạng D
19/10/06
2.225
12.272
113
Em hỏi thật nếu các bác là gt để xử phạt lỗi trường hợp bác chủ thớt đưa ra thì các chọn cơ sở nào :
- Nhìn là thấy ngay : biển P --> không tốn thời gian, không tốn sức tranh luận vì luật quy định rồi.
- Phải kiểm tra : khoảng cách từ vị trí đỗ xe đến giao lộ --> muốn phạt được thì phải lấy thước đo --> mà đo thì đo từ điểm nào của giao lộ, đo đến điểm nào của xe, ... --> tốn thời gian, tốn sức tranh luận nếu 2 bên không thống nhất việc đo đếm này.

ở đây mình tranh luận việc đúng sai chứ không phải việc tốn sức, tốn thời gian gì cả

chứ còn tắc lưỡi bảo mất thời gian đôi co rồi đi chỗ khác hoặc sợ ko đúng ko dám đậu thì còn nói gì nữa bác

Hạng D
8/6/12
1.193
1.762
113
bác đúng nhưng chưa đủ

Theo Điều 18

Xem kỹ từng từ của quy định, "trên đường" là chỗ nào? phạm vi áp dụng như thế nào? bắt đầu lúc nào, kết thúc lúc nào? chứ không thì đỗ xe ở đẩu ở đâu cũng phải chạy đến đậu chỗ cắm biển P là không đúng.

GTCC đã quy định rất rõ và lấy biển P làm mốc

p1-png.642197

cái phạm vi áp dụng Điều 18 đó nó bắt đầu ở biển P và kết thúc ở đoạn giao kế tiếp
Thì trên đường là ở bất cứ vị trí nào của đường : hè phố, lòng đường, đầu đường, giữa đường, .. nếu có biển P thì vị tri đó là nơi cho đỗ xe ---> đường đã có biển P thì phải đỗ xe sau biển P. Độ dài nơi đỗ xe của biển P theo biển phụ hoặc theo vạch kẻ hoặc theo quy định của QC.
Điều 43.4 quy định vị trí nơi đỗ xe theo biển P --> các xe đỗ sau biển --> không có gì mâu thuẫn với luật và NĐ.
Điều 18 quy định : đường có biển P thì anh chỉ được đỗ xe sau biển P ---> anh đỗ xe ngoài biển P là sai thì có gì mâu thuẫn

Hạng D
8/6/12
1.193
1.762
113
ở đây mình tranh luận việc đúng sai chứ không phải việc tốn sức, tốn thời gian gì cả

chứ còn tắc lưỡi bảo mất thời gian đôi co rồi đi chỗ khác hoặc sợ ko đúng ko dám đậu thì còn nói gì nữa bác
Bác không đọc kỹ à, nội dung trên đang nói với vị trí người lập bb chứ không phải người bị lập bb.

Hạng D
19/10/06
2.225
12.272
113
Thì trên đường là ở bất cứ vị trí nào của đường : hè phố, lòng đường, đầu đường, giữa đường, .. nếu có biển P thì vị tri đó là nơi cho đỗ xe ---> đường đã có biển P thì phải đỗ xe sau biển P. Độ dài nơi đỗ xe của biển P theo biển phụ hoặc theo vạch kẻ hoặc theo quy định của QC.
Điều 43.4 quy định vị trí nơi đỗ xe theo biển P --> các xe đỗ sau biển --> không có gì mâu thuẫn với luật và NĐ.
Điều 18 quy định : đường có biển P thì anh chỉ được đỗ xe sau biển P ---> anh đỗ xe ngoài biển P là sai thì có gì mâu thuẫn

không quan tâm hiệu lực các biển và yêu cầu người điều khiển phương tiện phải biết & tuân theo biển báo phía trước, nơi chưa lưu thông tới, như vậy là mâu thuẫn với luật và NĐ

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
E có 2 thắc mắc:
1. Ví dụ đoạn đường dài từ giao lộ 1 đến giao lộ 2 khoảng 500m.
Sau giao lộ 1, ko có biển cấm đỗ xe P.131a.
Giữa đoạn đường này có 1 biển I.408, nơi đỗ xe.
Vậy những xe đỗ ở đoạn đường này cách xa biển I 408, khoảng 200m (ko thể thấy biển), có bị phạt ko?
2. Đoạn đường có gắn biển nơi đỗ xe có thu phí ngày chẳn, ko có biển cấm dừng, đỗ P.130, hay biển P.131a,b,c. Nếu hôm đó ngày lẻ, xe đỗ thì có bị phạt ko? Xe chỉ dừng mà ko đỗ có bị phạt ko?
Căn cứ vào điều khoản nào nếu xử phạt?