Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Em chưa thấy trường hợp này và cũng theo QC về biển báo thì cũng khó có trường hợp như bác nêu; tuy nhiên nếu không có biển cấm dừng, đỗ xe hoặc không có vạch cấm dưng, đỗ xe mà giữa đường mới có biển I.408 thì vẫn phải tuân thủ điểm c khoản 3 điều 18 --> mặc dù trường hợp này có gì đó không phù hợp với thực tiễn nhưng đó là yếu tố hợp tình còn điều luật (về lý) ghi như thế nào thì phải thực hiện đúng như vậy do đó gt vẫn có cơ sở xử phạt --> luật không ghi trường hợp miễn trừ người tham gia gt có thấy hay không.

Trường hợp bác nêu em nghĩ không có trong thực tế vì không logic với biển báo : đã không cấm dừng đỗ thì không có giới hạn ngày dừng đỗ --> việc gì phải thu phí đỗ xe theo ngày chẵn làm gì, vậy ngày lẻ cho đỗ xe miễn phí?
Cho là trường hợp của bác có trên thực tế thì vẫn không bị xử phạt vì : đường có biển nơi đỗ xe thu phí ngày chẵn --> xe đỗ vào ngày lẻ thì cũng như ngày chẵn chỉ khác là không đóng phí --> xe dừng hay đỗ cũng như nhau và không vi phạm vì đó là nơi dừng, đỗ xe.
TH 1 xa thì chưa thấy, nên e mới ví dụ, nhưng, gần thì có TH của anh thớt đưa lên đó.
1-jpg.641796

TH 2, có thực nha bác, bác vào đường hẻm 51 Thành Thái ngay trường cao đẳng nghề 7, bản đồ ghi hẻm chứ đường bự chảng, 1 bên có biển nơi đỗ xe có thu phí ngày chẳn, 1 bên có biển nơi đỗ xe có thu phí ngày lẻ. Ko có biển cấm dừng, đỗ gì cả.
Ngày nào cũng có xxx chạy bồ câu thu gom bm 1 bên đường.
Bữa nào rãnh đi ngang, e chụp hình cho bác xem.

• Like
Reactions: DriveSafe
Hạng D
8/6/12
1.193
1.762
113
Hôm nay bác @TOAGT hơi cố chấp. Cỡ dài như đường mòn HCM mà có 1 P giữa đường thì cả đường không được đậu xe.
Em đang nói đường đô thị mà bác còn đường mòn HCM làm sao có biển P được.

Hạng D
22/5/08
1.680
1.297
113
Em đang nói đường đô thị mà bác còn đường mòn HCM làm sao có biển P được.
Có đầy bác ơi, mấy chỗ trạm dừng chân đó. Trong đô thị cũng thế thôi.

• Like
Reactions: TOAGT
Hạng D
8/6/12
1.193
1.762
113
Em cũng thấy vậy, bác TOAGT hơi cố chấp
Em chỉ tranh luận theo đúng câu chữ của quy định luật vì vậy nếu không đúng quan điểm của bác thì xem như là ý kiến để tham khảo thôi.
- Ở đây có 2 cách lập luận trái nhau và khi đưa ra ví dụ thấy rõ cách lập luận của bác rất thiếu logic và phi thực tiễn, em nghĩ với ví dụ này bác phải nhận ra ngay mình hiểu sai chứ? Luật GT nó chặt chẽ và hợp lí không như bác nghĩ là "đôi khi không phù hợp thực tiễn" đâu. Bác đọc trong quy chuẩn sẽ thấy họ ghi rõ như thế nào về chuẩn các biển báo: kích thước, độ cao, khoảng cách, ... mục đích tạo điều kiện tối đa người tham gia giao thông nhận biết để tuân theo.
- Em đã đưa ra cơ sở pháp luật và dẫn chứng cụ thể, bác nói em thiếu logic và thực tiễn thì bác vui lòng chứng minh bằng quy định luật và dẫn chứng cụ thể vì các nội dung của bác đưa ra chỉ là suy luận cá nhân, hoàn toàn không phải quy định luật --> suy luận thì mỗi người có mỗi suy luận khác nhau nhưng suy luận phải dựa trên cơ sở đó là quy định pháp luật chứ không phải dựa theo cái nhìn của mỗi người.
- Trường hợp đặt ra của thớt này là lỗi vi phạm điểm c khoản 3 đểu 18, vậy bác cho cơ sở pháp luật nào chứng minh không vi phạm? Bác chứng minh được em đồng ý em cố chấp, xin lỗi bác.
Em quote lại lập luận của em về ý nghĩa biển P
với cách như trên thì không có chuyện "đôi khi không phù hợp thực tiễn" gì cả, nó cho phép người làm luật cấm hoặc cho phép đậu bất cứ đâu và người tham gia giao thông bình thường dễ dàng nhận biết không cần kỹ năng gì cả.
Bác đọc nhưng có thể chưa hiểu :
- Phần nội dung đó là để nói về trường hợp bác ntt61 đưa ra chứ không phải nội dung của chủ thớt --> bác không nên đánh đồng 2 vấn đề làm 1.
- Có những cái đúng luật nhưng chưa hợp thực tiễn (hợp lý nhưng chưa hợp tình) đó chính là "đôi khi không phù hợp thực tiễn" --> đó là cái hoàn toàn có thể xảy ra và đang xảy ra, trong xã hội không có cái gì toàn diện nhất là các vấn đề về luật pháp.

Hạng D
19/10/06
2.225
12.272
113
- Trường hợp đặt ra của thớt này là lỗi vi phạm điểm c khoản 3 đểu 18, vậy bác cho cơ sở pháp luật nào chứng minh không vi phạm? Bác chứng minh được em đồng ý em cố chấp, xin lỗi bác.

Thì em cũng đã dẫn chứng hiệu lực của biển P và ví dụ thực tế để bác bỏ lập luận của bác đấy thôi, với dẫn chứng đó bác dựa vào điểm C khoản 3 điều 18 là không đúng.

Anh em ta đang tranh luận để hiểu biết thêm về luật, chưa có gì căng thẳng cả nên đâu có gì xin lỗi đâu bác

:3dtanghoa:

Hạng F
4/1/08
8.297
111.297
113
Lọc nước Watts
www.thietbiloc.com
Thì em cũng đã dẫn chứng hiệu lực của biển P và ví dụ thực tế để bác bỏ lập luận của bác đấy thôi, với dẫn chứng đó bác dựa vào điểm C khoản 3 điều 18 là không đúng.

Anh em ta đang tranh luận để hiểu biết thêm về luật, chưa có gì căng thẳng cả nên đâu có gì xin lỗi đâu bác

:3dtanghoa:
Anh hãy tưởng tượng anh PCT Hải đang mượn nick TOAGT nhé :D

• Like
Reactions: dstuyen and TOAGT
Hạng D
8/6/12
1.193
1.762
113
TH 1 xa thì chưa thấy, nên e mới ví dụ, nhưng, gần thì có TH của anh thớt đưa lên đó.
1-jpg.641796
TH này với trường hợp của bác đưa ra khác nhau nhiều vấn đề, tuy nhiên tóm lại với bác :
- Tại sao họ lại tạo ra biển P để làm gì khi mình vẫn có thể dừng, đỗ xe trên đường không có biển cấm dừng, đỗ xe?
- Luật GTĐB có quy định trên đường có biển P thì chỉ được đỗ xe nơi đó hay muốn đỗ ở đâu cũng được?
TH 2, có thực nha bác, bác vào đường hẻm 51 Thành Thái ngay trường cao đẳng nghề 7, bản đồ ghi hẻm chứ đường bự chảng, 1 bên có biển nơi đỗ xe có thu phí ngày chẳn, 1 bên có biển nơi đỗ xe có thu phí ngày lẻ. Ko có biển cấm dừng, đỗ gì cả.
Ngày nào cũng có xxx chạy bồ câu thu gom bm 1 bên đường.
Bữa nào rãnh đi ngang, e chụp hình cho bác xem.
Nội dung này :"1 bên có biển nơi đỗ xe có thu phí ngày chẳn, 1 bên có biển nơi đỗ xe có thu phí ngày lẻ" khác với nội dung ở quote bác hỏi em.
Về thực tiễn em chưa biết và cũng không thấy nội dung trên biển nên không kết luận.
Về luật : em không bàn vấn đề xxx đúng hay sai, em chỉ nêu về quy định biển báo --> quy định về biển I.408 được sử dụng biển phụ --> người tham gia gt thực hiện theo biển I.408 có biển phụ đính kèm --> nếu biển phụ quy định đỗ xe theo ngày thì người tham gia gt đỗ xe theo ngày.

• Like
Reactions: thietbiloc