Tập Lái
2/7/13
7
3
3
Thân chào anh em OS!
Ngày 26/12 vừa qua, tôi đang lưu thông trên đường Hoàng Văn Thụ gần Sân bay thì bị một chú XXX thổi lại, ban đầu hơi ngạc nhiên vì mình chạy không có gì sai, nhưng khi xuống xe thì được đồng chí XXX báo lỗi "quá hạn kiểm định" (hạn kiểm định ngày 9/12/2016).
Đúng với tinh thần của OS (vì mình có dán Logo của nhà chúng mình OS rất hoành tráng trên xe), nhất quyết không đưa bánh mì, dù XXX nhiều lần gợi ý. Sau đó bị đưa xe về đồn để lập biên bản,.... Giữ xe và bằng lái.
nếu như trước đây mình có tham khảo thì thấy qua hạn kiểm định dưới một tháng sẽ bị phạt 2,5 triệu, mức nầy mình chấp nhận được để nêu cao tinh thần thượng tôn pháp luật, chống hành vi tiêu cực (đưa bánh mì). Nhưng luật mới: phạt thêm chủ xe 5 triệu vì cho mượn xe không đảm bảo an toàn.
Xin nói thêm ở đây: xe nầy là của anh mình, và mình mượn sử dụng từ 3 năm nay, mọi khoản phí : Đăng kiểm, Bảo Hiểm, Đường bộ đều do mình chịu trách nhiệm đóng.
Vì vậy, khi phạt chủ xe như vậy thì hơi oan, vì không đăng ký kiểm định đúng hạn là do mình.
Không biết các cao nhân có cao kiến gì về vấn đề nầy để giúp anh em không???
Nếu không lần sau em khó có thể nêu cao tinh thần thượng tôn pháp luật và chống hành vi đưa bánh mì qua!!!
Chân thành cám ơn anh em! nếu có gì góp ý xin vui lòng gởi qua mail của em cũng được [email protected]

• Like
Reactions: nta139
Hạng D
7/3/11
1.608
4.356
113
Sài Gòn
Thân chào anh em OS!
Ngày 26/12 vừa qua, tôi đang lưu thông trên đường Hoàng Văn Thụ gần Sân bay thì bị một chú XXX thổi lại, ban đầu hơi ngạc nhiên vì mình chạy không có gì sai, nhưng khi xuống xe thì được đồng chí XXX báo lỗi "quá hạn kiểm định" (hạn kiểm định ngày 9/12/2016).
Đúng với tinh thần của OS (vì mình có dán Logo của nhà chúng mình OS rất hoành tráng trên xe), nhất quyết không đưa bánh mì, dù XXX nhiều lần gợi ý. Sau đó bị đưa xe về đồn để lập biên bản,.... Giữ xe và bằng lái.
nếu như trước đây mình có tham khảo thì thấy qua hạn kiểm định dưới một tháng sẽ bị phạt 2,5 triệu, mức nầy mình chấp nhận được để nêu cao tinh thần thượng tôn pháp luật, chống hành vi tiêu cực (đưa bánh mì). Nhưng luật mới: phạt thêm chủ xe 5 triệu vì cho mượn xe không đảm bảo an toàn.
Xin nói thêm ở đây: xe nầy là của anh mình, và mình mượn sử dụng từ 3 năm nay, mọi khoản phí : Đăng kiểm, Bảo Hiểm, Đường bộ đều do mình chịu trách nhiệm đóng.
Vì vậy, khi phạt chủ xe như vậy thì hơi oan, vì không đăng ký kiểm định đúng hạn là do mình.
Không biết các cao nhân có cao kiến gì về vấn đề nầy để giúp anh em không???
Nếu không lần sau em khó có thể nêu cao tinh thần thượng tôn pháp luật và chống hành vi đưa bánh mì qua!!!
Chân thành cám ơn anh em! nếu có gì góp ý xin vui lòng gởi qua mail của em cũng được [email protected]
Sao mắt ông xxx bắt bác tốt thế, cái ngày hiệu lực font chữ khá nhỏ khó mà đọc được.

Tập Lái
2/7/13
7
3
3
Sao mắt ông xxx bắt bác tốt thế, cái ngày hiệu lực font chữ khá nhỏ khó mà đọc được.
Ban đầu em cũng ngạc nhiên, chắc có thằng nào chỉ điểm, nhưng Em đọc đươc trên diễn đàn là cứ thấy trên tem kiểm định tháng mấy thì sau ngày 15 của tháng là sẽ ngoác vào hết.

Tập Lái
2/7/13
7
3
3
Chu xe cho mượn cả con xe được mà lo gì 5tr tiền phạt bác? :3dcuoi:
em chỉ nói là phạt oan bác ơi,
em là người chịu mọi trách nhiệm hết khi mượn xe mà bác, em có ghi rõ cụ thể trong bài viết. Cám ơn Bác

Hạng C
23/9/15
976
1.411
93
45
Cái này gọi là "chơi bài cào" của các anh CSGT, cứ thấy các anh có tháng 12/2016 là gọi vào, hên sui,...và anh dính 09/12...anh CSGT mừng như bé được cho kẹo...kiểu này bà nhà ta hông có cằn nhằn nữa...

Phạt bác là đúng: hết hạn kiểm định < 1 tháng, 2tr5...không trả giá.
Phạt chủ phương tiện xe cơ giới (điểm đ - khoản 8 Điều 30 NĐ 46): 5 chai.
Nếu bác trả giá thì đóng cở 1 chai.
Em thì chọn phương án 1 chai, chứ không nghe theo anh em OSER, vì lương em còn dư 6t5, còn nghe anh em OSER thì anh em OSER đâu có trả em 6t5 này, chỉ là tung hô, hoan hô rồi ...bái bai. hahahaha

Hạng D
21/3/08
4.830
4.324
113
hcm
em chỉ nói là phạt oan bác ơi,
em là người chịu mọi trách nhiệm hết khi mượn xe mà bác, em có ghi rõ cụ thể trong bài viết. Cám ơn Bác
Em đùa bác tí, bác thật thà quá. Bác là tài xế, cái việc chủ xe giao cho bác chạy bác không đăng kiểm nó khác cái việc chủ xe cho bác mượn đấy!

• Like
Reactions: longtruong09
Hạng F
1/6/15
5.555
28.532
113
NĐ46 quy định phạt 2 người: chủ xe và người điều khiển. Không mới đâu bác, NĐ 171 đã có vụ này rồi.
Chủ xe (từ 4-6 triệu):
b) Đưa xe cơ giới, xe máy chuyên dùng có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (đối với loại xe có quy định phải kiểm định) nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 01 tháng (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) ra tham gia giao thông;
Người điều khiển (từ 2-3 triệu):
c) Điều khiển xe có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 01 tháng (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc);

Tập Lái
2/7/13
7
3
3
NĐ46 quy định phạt 2 người: chủ xe và người điều khiển. Không mới đâu bác, NĐ 171 đã có vụ này rồi.
Chủ xe (từ 4-6 triệu):
b) Đưa xe cơ giới, xe máy chuyên dùng có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (đối với loại xe có quy định phải kiểm định) nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 01 tháng (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) ra tham gia giao thông;
Người điều khiển (từ 2-3 triệu):
c) Điều khiển xe có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 01 tháng (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc);
Cám ơn Bác!

• Like
Reactions: Honda 67
Hạng C
14/6/16
798
2.090
93
Tuyệt Tình Cốc
Cái này thuộc dạng XXX xin ko đc cho chết lun nè..... Đúng tình huống thì lúc đó bác nhả bánh mì chắc rẻ rùi ko đến nổi tệ hại như vậy.... Còn trong trường hợp này thì bác chắc chắn đóng 2,5 + 5 = 7tr rùi...... nói nôm na là quê thì khó huề..... Dù gì cũng hoan hô tinh thần công tâm của bác chủ..... Giống như em trước đây bị lỗi ko tuân thủ biển báo có 150 ngàn đứng chiến tay đôi với XXX (nó bảo đi vào đường cấm 1tr2....) XXX thua tức khí lên xe thử kèn + đèn xe em...... xui cái bị đứt mất 1 bóng đèn lái phía sau thế đành phải ói thêm 300 cho cái lỗi ko đủ đk lưu hành.... thế là toi 450 còn đỡ hơn 1tr2 nhể.....:p