Tập Lái
21/6/16
45
4
8
39
So với định nghĩa SUV trước đây em thấy bây giờ có vẻ nhiều "dị bản" hơn. Các dòng SUV hiện nay bóng bẩy, thậm chí có phần mềm mại hơn. Với cá nhân em thì SUV phải gắn với 3 từ" mạnh mẽ, hầm hố, cá tính (như con Nisan X-Trail là một ví dụ). Tất nhiên mỗi người một quan điểm, quan điểm của các cụ thì thế nào?

Hạng D
10/6/16
2.515
1.878
113
X-Trail ko phải là SUV đúng nghĩa. Xét về mặt kỹ thuật thì em nó chỉ đc tính là Crossover (unibody - kết cầu khung gầm liền khối) mà thôi. Xe SUV thuần chất phải là sử dụng hệ khung gầm body-on-frame (thường là sử dụng khung gầm của xe bán tải), dẫn động 4 bánh, off-road tốt với ví dụ tiêu biểu nhất là em Patrol hết sức quen thuộc trên các sa mạc vùng Trung Đông :)

Tập Lái
21/6/16
25
1
3
37
SUV hay Crossover thì đều khỏe khoắn, thể thao, mạnh mẽ. Như con X-Trail của Nissan thì em thấy như là tổng hòa cả 2

Hạng B2
27/4/15
207
40
28
32
Quận 2
banggiahonda.com
SUV thì là khung gầm rời chính xác thì là SUV hạng D kiểu như Ford Ever- Toyota Tuner, Còn như Nissan X-trail thì là Crossover khung gầm nguyên khốicũng có thể gọi là SUV cỡ C, ông này ngồi cùng bàn với CR-V và CX-5.

Hạng D
10/6/16
2.515
1.878
113
Thực ra bây giờ do yếu tố marketing nên cứ xe gầm cao thì gọi là SUV, trừ xe MPV ra do đặc thù về thiết kế. Nhưng thực ra vẫn nên tách bạch giữa CUV (Crossover Utility Vehicle) và SUV (Sport Utility Vehicle), vì CUV thì ko off-road đc bằng SUV, mà SUV đc sinh ra để off-road chứ ko phải để dạo phố như CUV :D

• Like
Reactions: minhee
Hạng B2
13/8/15
217
35
38
Có cụ nào để ý Nissan từ cái thời Patrol không, đến bây giờ là X-trail như kiểu lột xác ngoạn mục, nể đầu óc thiết kế của các bác ấy thật
Quan điểm của các cụ về SUV đích thực là thế nào?
đây là con patrol huyền thoại
Quan điểm của các cụ về SUV đích thực là thế nào?
còn đây là nissan lừng lẫy

Hạng B1
13/6/16
51
8
8
41
Thực ra đàn ông lái xe cũng một phần khẳng định phong độ, đẳng cấp (suy nghĩ cá nhân). Thiết kế khỏe khoắn. thể thao, hiện đại như các dòng SUV của Nissan thì dễ chinh phục các bác lắm chứ. Phải em mà cỡ như X-Trail về Việt Nam thì em cũng múc.

Tập Lái
21/6/16
45
4
8
39
Xe của Nissan em mới có cơ hội lái Juke thôi, nhưng cũng ham mày mò. Nissan phát triển SUV lâu lắm rồi, Atrol, Murano, Pathfinder, Qashqai, X-Trail hay Juke,...tất cả đều đẹp ở cái mạnh mẽ, cứng cáp, cá tính riêng.