Tập Lái
28/9/05
45
0
0
Chào các bác. Gần đây em để ý mới thấy con KIA pride 2001 của em khi mở công tắc và bật máy lạnh lên thì nó như sau:

1/ nếu không đề nổ: quạt gió két nước chạy, block lạnh tự đóng. Nếu tắt máy lạnh thì quạt và block lạnh đều tắt

2/ nếu đề nổ: quạt gió két nước vẫn chạy suốt (nếu tắt máy lạnh thì quạt chỉ chạy khi nào nước đủ nóng), block lạnh đóng cắt bình thường, nhưng dù máy lạnh không tự cắt nên ga không tự giảm khi block lạnh cắt (em đo thấy dòng điện kích van hơi cho dù máy lạnh không bị cắt khi block lạnh cắt))

Các bác giải thích hộ em như vậy có vấn đề gì không. Em thì cảm giác có vấn đề gì đó ở phần mạch điện. Cảm ơn các bác

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53
RE: quạt két nước, dù máy lạnh hoạt động không đúng

theo tôi thì tất cả đều phình thường ngoại trừ cái dù máy lạnh, có thể bị đấu dây sai. như bác biết, block lạnh chỉ hoạt động khi công tắc A/C và công tắc sensor nhiệt on. dù máy lạnh cũng phải đấu y như vậy.

bác để xem khi máy đang nổ mà tắt máy lạnh (= cái nút A/C) dù có cắt không (tua máy giảm ở ra len ti), nếu dù có cắt thì êm, nó còn hoạt động tốt, vấn đề còn lại là đấu lại sợi mát của dù với mát block lạnh là xong.

còn nếu tắt A/C mà dù vẫn on thì:

1- dù bị tèo
2- dù bị đấu sai, đấu trực tiếp qua công tắc tổng nên khi bật chìa khóa là ... dựng đứng ngay. cần đấu lại như block lạnh

Tập Lái
28/9/05
45
0
0
RE: quạt két nước, dù máy lạnh hoạt động không đúng

Cảm ơn bác đã chỉ bảo. Em sẽ về đấu lại phần điện của dù máy lạnh như bác hướng dẫn.