Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Quay vô lăng có tiếng ken két

Bim
Hạng B2
30/7/04
113
1
0
Hà Nội
Các bác cho em hỏi với, xe em từ sau hôm Hà Nội có trận mưa to đùng (tháng 4 hay đầu tháng 5 gì đó) thỉnh thoảng bị tình trạng này: quay vô lăng hết cỡ hoặc gần hết cỡ sang bên phải có tiếng ken két nghe như là một miếng, tấm kim loại bị ép, hay là dây dợ bị kéo căng quá không biết nữa.

Em đem vào xưởng hỏi thì họ kiểm tra gầm không có vấn đề gì, tra thêm mỡ vào cái trục bánh lái nữa rồi nhưng về vẫn bị. Như thế khả năng là bị cái gì các bác tư vấn cho em với? Cảm ơn các bác nhiều.

Sau khi tổng hợp Mod edit lại nội dung trả lời cho câu hỏi quay vô lăng có tiếng ken két là bị làm sao?

Nguyên nhân quay vô lăng có tiếng ken két

Theo như Mod tổng hợp từ các ý kiến trên diễn đàn Os, nguyên nhân quay vô lăng có tiếng kêu ken két có thể đến từ cu boa bơm trợ lực, hoặc kích thước bánh xe đã được độ không còn đúng với kích thước tiêu chuẩn ban đầu của nhà sản xuất, hoặc có thể xe các bác có làm dây xích bảo hiểm cho la giăng, nếu có làm thì khả năng cao tiếng ken két bắt nguồn từ đó, cũng có ý kiến cho rằng có thể khớp rô-tuyn bị mòn nên mới gây ra tiếng kêu.

Nguyên nhân quay vô lăng có tiếng ken két

Cách xử lý tình trạng quay vô lăng có tiếng ken két

Các bác trên diễn đàn Os đã có kinh nghiệm trong việc xử lý tình trạng quay vô lăng có tiếng ken két cho biết khi xe gặp tình trạng này các bác ấy đem xe ra gara để được các kĩ thuật viên xác định đúng nguyên nhân gây ra tình trạng đó, sau đó mới có cách xử lý chính xác. Một vài bác đã thay dầu, tra mỡ vào thước lái thì tình trạng giảm đáng kể, một số bác thì chỉ cần thay 2 cục cao su chỗ chịu thước lái và sườn xe là xong rồi. Một số bác thì chia sẻ kinh nghiệm chỉ cần tháo dây cuaroa làm sạch hết cát phía bên trong thì không còn tiếng kêu khó chịu nữa. Nói chung để khắc phục tình trạng quay vô lăng có tiếng ken két, các bác nên đem xe ra gara để được kiểm tra và sửa chữa tốt nhất.

Attachments

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: dragonhair
Hạng C
24/3/04
594
881
93
56
Biên Hòa - Vietnam
RE: quay vô lăng có tiếng ken két

Bác có chơi bánh lớn hơn bánh theo tiêu chuẩn của xe không ? Nếu có bác nhìn vào cái vè trước coi có vết cạ nào không ? có thể bánh cạ vào đó phát ra tiếng kêu két két ;)

Bim
Hạng B2
30/7/04
113
1
0
Hà Nội

Trích đoạn: Dodge
Bác có chơi bánh lớn hơn bánh theo tiêu chuẩn của xe không ? Nếu có bác nhìn vào cái vè trước coi có vết cạ nào không ? có thể bánh cạ vào đó phát ra tiếng kêu két két ;)

Em vẫn chạy cái lốp nguyên bản thôi bác ạ, hỏi bác khí không phải cái vè là cái gì hả bác? em nghe tiếng ken két ấy như là tiếng kim loại nghiến nhau chứ không phải tiếng cao su bác ạ.

Hạng F
14/9/04
9.900
26.961
113
Q3

Đúng rùi xe em cũng bi nữa, nới lỏng courroie ra thì BỚT thui chứ vẫn kêu ( Khi đánh hết lái)

Hạng C
17/3/04
922
25
18
Vietnam

em có 1 đề nghị nho nhỏ là: khi xe của các bác kêu két két ,kít kít,tít tít,cách cách....thì các bác nên mua 1 cái tai nghe loại của bác sĩ trong bệnh viện hay dùng nghe nhịp tim.Mang về nghe xem chính xác bộ phận nào trên xe nó kêu,xong rồi vào đây hỏi.....Để cho anh em khỏi đoán mò,mà đoán mò thì % sai nó cao lắm:D:D:D

Hạng D
12/10/04
3.223
478
98

Xe các bác có làm dây xích bảo hiểm cho la-zang ko? nếu có thì tiếng kêu có thể do dây xích va chạm vào đó các bác ạ!

Tập Lái
29/3/05
8
0
0

Bác Bim ơi có phải tiếng kêu ken két giống như tiếng cửa ( nhà xưa ) mở không.

Xe em lúc trước cũng bị kêu khi đánh lái. Khi mới chạy thì không, nhưng chạy được 1 lúc thì bị, càng chạy càng bị nhiều. Ga rage nó nói do khớp rô-tuyn bị mòn gì đó. Em cho thay toàn bộ cao su dàn nhúng thì hết bị.

Hạng B2
14/9/04
394
3
18

Xe của ông bạn em cũng bị như vậy, thợ tháo dây cuaroa làm sạch hết cát phía bên trong thì không còn kít kít , kìn kịt của cao su khi đánh hết lái?

Hạng D
3/7/04
2.050
823
113
Cù Lao Ông Chưởng

Con xe em lúc trước cũng bị vậy, em thay cao su, kiem tra toàn bộ hệ thống lái, tay lái xe em lúc nặng lúc nhẹ, chạy trên 80km/g là luc' lắc, cuối cùng em thay cái bơm trợ lực tay lái, và ok đúng bệnh rùi, bi giờ thì im ru hà các bac'. vài hàng góp y'.