Tập Lái
18/8/18
3
1
3
30
Chào các anh chị,

Em chuẩn bị sắm fortuner 2018, nhưng chỉ mới lấy bằng cách đây vài tháng. Em đi thử một số xe của bạn bè thì cứ quên thắng với ga, lúc đạp thắng thì lại đạp ga, nhiều lúc hoảng loạn, may là do em mới lái nên chạy rất chậm.
Em rất lo nhưng không biết phải khắc phục làm sao.

Xin các anh chị chỉ giúp em.

Hạng B2
8/6/17
140
49
28
38
Bác phải ráng nhớ câu: Bỏ ga, thủ thắng thôi. Chứ còn cách nào đâu.

KHI ko dùng tới chân ga thì để nhẹ chân lên chân thắng, có nhầm cũng ko sao.

Tập Lái
18/8/18
3
1
3
30
Dạ, em cũng ráng nhớ, chỉ đôi lúc. Như sáng nay thì suýt nữa em đền cả nồi bún bò.

Cảm ơn bác nhiều ạ.

• Like
Reactions: quynhtrangkcc
Hạng B2
8/6/17
140
49
28
38
Dạ, em cũng ráng nhớ, chỉ đôi lúc. Như sáng nay thì suýt nữa em đền cả nồi bún bò.

Cảm ơn bác nhiều ạ.
Phía sau nồi bún bò còn nhiều thứ nữa lắm ý. Mà ko biết gọi là bác hay thím thì ổn nhỉ?

Lúc mình vừa lấy bằng, cũng bị nhầm 1 lần. cũng may là chạy số sàn nên ko sao cả vì chân trái đang đạp lút côn rồi :D

Hạng F
12/10/16
7.500
6.358
113
Bác phải luyện nhiều vào thì nó sẽ thành 1 cái gọi là "phản xạ có điều kiện"
Chân trái để ko, chân phải thì gót chân luôn ở bên thắng và nhớ là luôn rà thắng chứ ko rà ga nhé
Chúc bác may mắn :rolleyes:

Hạng C
7/9/17
719
30.774
93
1. Kiếm tài xế chạy.
2. Cất xe khỏi chạy.
3. Mua xong nhầm thì bán xe.

:D
Giỡn chứ chạy hồi quen thôi.

Hạng B2
16/5/11
460
177
43
Em nhớ có nước nào đó, mới lấy bằng thì phải chạy xe số sàn 1 năm, chưa kể gắn biển nhận diện xe tập lái. Chạy như vậy sau này mới thành thục kỹ năng. Lái xe số sàn lâu lâu còn bị nhầm nữa là số tự động.

Hạng C
5/3/13
559
1.103
93
Chủ thớt thuê xe có thầy dợt thêm 3-4 ngày là ổn....

Hạng D
4/7/09
4.242
7.243
113
Sài Gòn

Cảm ơn bác nhiều ạ.
ngồi luyện ko cần trên xe nhé chủ thớt . Vd ngồi trên ghế , tưởng tượng đap ga. Sau đó bác nhấp sang thắng. Có người khác hô giùm bác càng hay. Thao tác thuần thục rồi hãy lên xe nhé bác chủ .

Hạng B2
16/8/17
450
287
63
44
Chạy từ từ quen thôi!
Nếu khôngvtự tin thì kiếm khu dân cư, đô thị hay đường vắng , tập 1 ngày là quen. Quan trọng là thần thái phải tỉnh táo
Với lái mới lo nhất là căn phải , khi làm chủ được sẽ tự tin hơn về chân gas và thắng , vì lúc lái tâm trạng lo âu nên gây ra căng thẳng, càng gay cấn lại càng dễ nhầm. Vì vậy nên tập căn phải trước sau đó đến cái này. Nguyên tắc xe AT cứ nhả thắng là nó tự chạy rồi, khi mớm ga có gia tốc thì giữ đều, hoặc để qua chân phanh. Rồi sẽ ổn thôi