Tập Lái
8/10/22
0
0
0
29
Review Quạt Sưởi Xiaomi Smartmi sau 2 tháng sử dụng: Làm ấm nhanh, nhỏ gọn

Phải công nhận là mùa đông năm nay đến muộn thật, không biết liệu vào mùa có thực sự rét như mọi năm không. Nhưng nghe nói mai lạnh nên hôm nay mình vẫn lôi con quạt sưởi smartmi dùng được 2 tháng này ra để review cho anh em luôn. Dưới đây là những cảm nhận khách quan của mình về chiếc quạt sưởi này.

Lý do chọn mua quạt sưởi thay vì máy sưởi xiaomi
Nhiều khi mình nghĩ miền nam với thực sự là nơi dành cho một đứa sợ rét như mình. Chứ mỗi khi mùa đông đến là tay chân mình đều tê cứng, lạnh đúng nghĩa là từ ngoài vào trong. Cho dù tối đi ngủ có đeo tất đi nữa thì khi ai có lỡ chạm phải chân mình vẫn réo lên vì giá.
Những lúc như vậy thực sự muốn mua máy sưởi để giữ ấm, nhưng đến khi tìm mua thì mình lại chọn mua quạt sưởi vì nó làm ấm nhanh hơn. Với một đứa sợ rét như mình thì mình cần sưởi ấm nhanh chóng và trực diện hơn là máy sưởi.

Thông số kĩ thuật của quạt sưởi
Thương hiệu: Xiaomi Smartmi
Model: ZNNFJ07ZM
Độ ồn: ≤ 35.6dB
2 công suất: 1200W / 2000W
Điện áp: 220V
Trọng lượng sản phẩm: 5,3 kg
Kích thước sản phẩm: 23 x 23 x 60.8 cm

Những điểm mà mình thấy thích
Thiết kế nhỏ gọn: Với mục đích sử dụng cho phòng ngủ nên thiết kế của chiếc quạt sưởi xiaomi này rất phù hợp với nhu cầu của mình. Kích thước máy khá nhỏ gọn, nó chỉ nhỏ bằng cái chân của mình và cao đến đùi thôi. Những lúc không dùng đến mình có thể đặt ở góc nào đấy cũng được mà không tốn nhiều không gian. Màu sắc của máy cũng dễ dùng, không bị kén quá.

Làm ấm nhanh: Như đã nói ở trên ban đầu mình đã định mua máy sưởi nhưng đến khi được trải nhiệm trực tiếp thì mình đã chọn mua quạt sưởi, bởi nó làm ấm nhanh hơn, trực diện hơn. So với việc phải chờ đợi để máy sưởi làm ấm cả căn phòng thì mình muốn được sưởi ấm tức thì khi đi đâu về hoặc khi mình ngồi làm việc chân bị tê lạnh hơn.
Nhiều chức năng điều khiển: Với một đứa lười như mình thì cái gì mình cũng muốn dùng điều khiển hết, nên khi biết con quạt sưởi này có điều khiển đi kèm mình đã hốt ngay lập tức. Ngoài điều khiển cầm tay thì quạt sưởi smartmi này cũng điều khiển được cả trên máy và điện thoại. Nhưng nói thật chỉ khi nào không tìm thấy điều khiển mình với sử dụng đến 2 cơ chế điều khiển này thôi.

Hẹn giờ tiện lợi: Ngoài có thể chọn công suất sưởi thì mình cũng khá thích chế độ hẹn giờ của chiếc quạt sưởi này. Bình thường mình hay hẹn giờ tắt vào buổi sáng, để khi có lỡ phải dậy sớm đi làm hoặc có công việc gì khi ra ngoài mình đỡ bị sốc nhiệt hơn.

Làm ấm góc rộng: Vì là quạt nên nó cũng quay được 90 độ nữa các bác ạ. Nên tối chỉ cần đặt máy cách giường khoảng 1m đến 2m sau đó bật quay là nguyên cái giường ấm rồi. Thế là đi ngủ đỡ phải mặc đồ kín với đắp chăn dày nữa. Khi bật quay thì cả phòng sẽ được làm ấm nhanh hơn, phòng mình tầm 15m2 thì tầm 5 phút là mình thấy đã ấm rồi. Ngoài ra trừ những lúc lạnh quá cần làm ấm nhanh, thì bật quay sẽ đỡ bị ngột ngạt khó chịu hơn khi ngồi gần.

Những điểm mà mình chưa thích
Dễ bắt bụi: Úi rời, lúc lôi con quạt này ra để review cho anh em là mình đã phải hút hút, lau lau rồi đấy. Chứ dùng mấy tháng xong là bụi bám ghê lắm nhé. Chắc một phần cũng tại phòng mình gần đường với cả cơ chế là quạt nên nó cũng dễ bắt bụi hơn, tại mùa hè mình dùng quạt điện cũng vậy.

Hơi khô da: Mùa đông thì chắc chắn là phải khô da rồi, nhưng dùng máy sưởi khô hơn thật được cái vẫn đỡ hơn ngồi bếp than. Nói chung vẫn phải thủ sẵn một cái máy tạo ẩm từ mùa hè sang mùa đông các bác ạ.
Phải kê nếu dùng giường cao: Giường của mình thì không cao lắm chứ nhà ai mà nằm giường cao bonus thêm cái đệm nữa thì chắc chắn là phải đặt cái quạt sưởi này lên kệ hoặc ghế rồi. Hoặc nếu ai muốn ấm nhẹ nhàng như máy sưởi thì có thể đặt bên dưới.

Tổng kết
Với mức giá khoảng 2 triệu thì mình cảm thấy chiếc quạt sưởi xiaomi smartmi này phù hợp với nhu cầu của mình, không đắt quá mà cũng không rẻ. Nói chung để mà phục vụ cho mùa đông đỡ lạnh giá, rét buốt thì cũng đáng để thử. Bác nào nhà có người già hoặc trẻ nhỏ thì cũng nên múc một chiếc về cho an tâm, chứ mùa đông dễ ốm lắm.