Tại sao phải rửa xe chuyên nghiệp

Đây là dịch vụ tưởng chừng không có gì phức tạp, nhưng thực tế thì lại không hề đơn giản như những gì mà đa phần người sử dụng xe hơi ở nước ta quen làm. Để rửa xe đúng cách, bạn cần có đầy đủ nước sạch và loại hóa chất chuyên dùng để rửa xe.
Hiện nay, trên thị trường Việt Nam đã có một số nhà cung cấp hóa chất rửa xe chuyên dùng, với nguồn gốc xuất xứ khác nhau. Những loại xà phòng giặt hay nước rửa chén bát có quá nhiều chất tẩy,(Có trong rửa xe bọt tuyết thông thường) có thể làm cho sơn xe bị bạc màu nếu dùng quá nhiều, thậm chí làm cho các vết xước sâu thêm. Trong khi đó, các loại hóa chất chuyên dùng để rửa xe sẽ làm trơn bề mặt sơn để các chất bẩn trôi đi chứ không cần phải cọ mạnh. Xà phòng thông thường cũng có thể làm trơn vỏ xe để đánh bật các chất bẩn, nhưng hậu quả là chính xà phòng có kèm chất tẩy đó lại bám lại trên vỏ xe mà vòi xịt cao áp có thể sẽ không rửa sạch hết hoặc nếu muốn sạch thì lượng nước xịt phải rất lớn.
Các phần khác nhau trên xe cũng cần được cọ rửa bằng các khăn hay miếng mút khác nhau, với các chậu hóa chất pha loãng khác nhau. Chẳng hạn, bạn không thể dùng chậu nước với chiếc khăn vừa mới rửa khung gầm hay bánh xe để rửa phần thân xe được. Gầm hay bánh xe có nhiều bụi và cát, chúng sẽ bám vào khăn rồi làm xước sơn trên vỏ xe.
Quá trình xịt và lau khô cũng phải đảm bảo với các khăn mềm được sản xuất để chuyên dùng cho lau xe. Nhiều loại khăn không đủ tiêu chuẩn còn có thể làm cho vỏ xe bị nhiễm từ, dẫn đến hút bụi. Ngoài ra nước không sạch chưa nhiều hạt cát li ti, việc sử dụng nguồn nước không sạch sẽ làm xước sơn xe..khăn lau cứng, hoặc bám cát sỏi sẽ làm cho xe cũng bị xước...
Chúc các bạn chăm sóc cho chiếc xe của mình đúng cách.

Last edited by a moderator:
Tập Lái
4/8/12
4
0
0
baodo.com.vn
Thong.Nguyen nói:
tưởng bác làm chứ..........
Bác Báo Đỏ là trung tâm chuyên về rửa xe và chăm sóc nội ngoại thất. bác ấy viết vậy chắc là sợ bị ae nói là PR nên phải nói là Bài viết để ace tham khảo thôi.

Hạng B2
2/8/12
455
45
28
gà con 188 nói:
Thong.Nguyen nói:
tưởng bác làm chứ..........
Bác Báo Đỏ là trung tâm chuyên về rửa xe và chăm sóc nội ngoại thất. bác ấy viết vậy chắc là sợ bị ae nói là PR nên phải nói là Bài viết để ace tham khảo thôi.
Bác chẳng việc gì phải ngại, bác làm tốt cứ quảng cáo lên cho anh em biết, anh em tới ủng hộ, thấy oke, chất lượng tốt ---> thì đánh dấu 1 nơi tốt, uy tín để thường xuyên ghé bác ah.

Tập Lái
31/8/12
6
0
0
E cũng mới ra HN sống đang tìm 1 địa chỉ chăm xe. Thử qua bên bác xem như thế nào

Tập Lái
14/5/12
43
2
0
Các bác cho em hỏi là ở HCM chỗ nào rửa xe được nhất ạh

Hạng D
16/12/11
1.943
20
38
51