Hạng B2
13/6/17
114
159
53
Em dự là Chủ Nhật này đi Vũng Tàu nhưng lại ngay lúc bão số 10 đang hoành hành. 1 2 hôm trước đọc báo thấy QL51 ngập quá yên xe máy nên thấy lo lo.

Mấy bác cho em hỏi là nếu từ SG đi Vũng Tàu theo đường cao tốc thì có đoạn nào bị ngập mà sedan không chạy được không? (đương nhiên là trong tình hình mưa gió, trời khô ráo thì k phải ngại rồi).

Xin cảm ơn các bác.

Hạng F
18/9/10
7.498
2.405
113
53
Sài gòn
Nếu mưa lớn như hôm 14/9 thì sedan là thua à nhe (em chỉ không rõ đoạn nào thôi):

https://vnexpress.net/tin-tuc/thoi-...nai-ngap-lut-banh-xe-sau-mua-lon-3637371.html
Quốc lộ 51 qua Đồng Nai ngập lút bánh xe sau mưa lớn

Con đường huyết mạch nối TP HCM đi Bà Rịa - Vũng Tàu qua Đồng Nai bị chia cắt khi nước ngập bủa vây, có nơi sâu cả mét.

[xtable=skin1|border:0|cellpadding:3|cellspacing:0|bcenter]
{tbody}
{tr}
{td}
{/td}
{/tr}
{tr}
{td}
Quốc lộ 51 ngập nặng, nhiều xe chết máy phải dắt bộ qua đoạn đường ngập. Ảnh: Phước Tuấn.{/td}
{/tr}
{/tbody}
[/xtable]
Cơn mưa lớn tối 5/9 khiến nhiều nơi ở TP Biên Hòa như phường Tân Hiệp, Bình Đa, Long Bình... ngập nặng. Trong đó, đoạn đường chừng 500 m Quốc lộ 51 qua phường Long Bình Tân ngập sâu gần mét.
Nước ngập lút bánh xe khiến hàng loạt người phải hì hục dắt bộ. Nhiều ôtô không dám băng qua do nước chảy xiết khiến quốc lộ kẹt xe trầm trọng kéo dài nhiều km. Công nhân Khu công nghiệp Biên Hòa 1 và 2 không thể về nhà, đứng chờ nước rút.
"Mấy lần trước đường ngập, tôi cố chạy qua nên bị té ướt hết điện thoại, hôm nay đợi nước rút hơi lâu tí nhưng về cho an toàn. Đoạn đường này cứ hễ mưa là ngập", nữ công nhân nói.
Nước mưa còn tràn vào hàng chục khu trọ, cửa hàng, trường học... ở phường Long Bình Tân. Nhiều xe máy, đồ đạc không kịp kê lên cao đã bị nước nhấn chìm, gây hư hỏng.
Theo người dân, tình trạng ngập mỗi khi mưa lớn đã kéo dài nhiều năm nay nhưng chưa được khắc phục. "Không chỉ ảnh hưởng người đi đường mà cuộc sống sinh hoạt của người dân cũng bị xáo trộn, nhiều lúc nước ngập hư hết tài sản, đồ đạc", ông Nguyễn Văn Sơn (48 tuổi, phường Long Binh Tân) cho hay.
Ông Hoàng Văn Thiện - Chủ tịch UBND phường Long Bình Tân cho biết, cơn mưa lớn tối qua đã khiến khoảng 50 hộ dân khu phố 1 bị ngập nặng, Quốc lộ 51 kẹt xe hơn một giờ.
"Đây là đợt ngập đầu tiên trong năm, có nơi sâu nhất gần mét nước nhưng không lớn bằng mọi năm. Tỉnh đã có kế hoạch nạo vét, thông dòng chảy ở suối Bà Lúa đi qua phường. Khi dự án được thực hiện thì đoạn ngập này sẽ được cải thiện nhiều", ông Thiện nói.
[xtable=skin1|border:0|cellpadding:3|cellspacing:0|bcenter]
{tbody}
{tr}
{td}
{/td}
{/tr}
{tr}
{td}
Đến 23h ngày 5/9, quốc lộ vẫn còn ngập sâu. Ảnh: Phước Tuấn.{/td}
{/tr}
{/tbody}
[/xtable]
Theo ông Nguyễn Phước Huy - Giám đốc Trung tâm khí tượng thủy văn Đồng Nai, lượng mưa tối qua đo được ở TP Biên Hòa tại trạm Tân Hiệp là 24,6 mm và trạm Quyết Thắng 46,1 mm. "Lượng mưa không to, có thể do cường độ mưa ngắn, nước thoát không kịp nên gây ngập nặng", ông Huy cho biết.
Cũng theo ông Huy, với đặc điểm đô thị như Biên Hòa, nhiều lúc chỉ cách nhau 4-5 km đường chim bay thì lượng mưa đã khác nhau rõ rệt.
Phước Tuấn

Hạng B2
19/12/15
125
165
43
Ngập chủ yếu khúc Phú Mỹ, nên bác có thể né bằng cách quẹo vào đường Mỹ xuân tóc tiên, rồi quẹo lại đường Châu pha, sẽ ra ngay khúc Trạm thu phí gần Long Sơn
bác cứ search google đường nhé, đường rất dễ đi!

• Like
Reactions: CruzeLS
Hạng B2
15/6/14
432
831
93
Đong nai
Sài Gòn - Vũng Tàu tránh đoạn nước lũ trên QL51
Ngập nặng nhất là khu vực cổng 11 về hai hướng trảng bom và ngã 3 vũng tàu thôi bác (đoạn e vẽ).Các kv còn lại thì ok bác!Bác đi vtau theo cao tôc là ok bac!

• Like
Reactions: CruzeLS and AndyNg
Hạng F
13/9/07
7.049
48.381
113
View attachment 803183 Ngập nặng nhất là khu vực cổng 11 về hai hướng trảng bom và ngã 3 vũng tàu thôi bác (đoạn e vẽ).Các kv còn lại thì ok bác!Bác đi vtau theo cao tôc là ok bac!
Đoạn chung cư cao tầng ở đoạn QL51 Phú Mỹ-Tân Thành cũng ngập dữ lắm nha bác

Hạng B2
13/6/17
114
159
53
Ngập chủ yếu khúc Phú Mỹ, nên bác có thể né bằng cách quẹo vào đường Mỹ xuân tóc tiên, rồi quẹo lại đường Châu pha, sẽ ra ngay khúc Trạm thu phí gần Long Sơn
bác cứ search google đường nhé, đường rất dễ đi!
Thanks bác.

Hạng D
26/12/14
1.681
2.560
113
Quận 12
Ở VN còn xứ nào ko ngập các bác chỉ em đến định cư đi nào. Giờ lên giường xuống đất gì cũng ngập sao em mần ăn đây các bác?

Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Ở VN còn xứ nào ko ngập các bác chỉ em đến định cư đi nào. Giờ lên giường xuống đất gì cũng ngập sao em mần ăn đây các bác?
Có đó bác nhưng mà sợ bác tới đó định cư anh em muốn cà phê kêu bác hơi khó.
- một là Lũng Cú
- hai là Mù Căng Chải
em chỉ biết hai điểm đó từ xưa tới giờ chưa bị ngập, nếu định cư tại đó chắc ổn định lâu dài đó bác.

• Like
Reactions: Phuong Metro
Hạng D
26/12/14
1.681
2.560
113
Quận 12
- một là Lũng Cú
- hai là Mù Căng Chải
em chỉ biết hai điểm đó từ xưa tới giờ chưa bị ngập, nếu định cư tại đó chắc ổn định lâu dài đó bác.
Ở đó có lũ quét ko bác?

Hạng C
10/7/08
513
432
63
- một là Lũng Cú
- hai là Mù Căng Chải
E vừa đi Phansipan về, hỏi dân porter trên đó nói mấy ngàn năm nay chưa thấy ngập bao giờ, khí hậu mát mẻ trong lành quanh năm, chưa bao giờ thấy kẹt xe, bác cân nhắc thêm chỗ này xem !
;)

• Like
Reactions: nttanmam and bacai