Hạng C
5/10/05
685
1
0
Á châu!
Chào các bác! Tuần sau em có việc phải đi Quảng Ninh, chương trình dự kiến của em như sau: SG-HN đi bằng Boeing của VN Airlines. Hà nội-Quảng Ninh bằng Dewoo Là nó. Em chưa đi Quảng Ninh bao giờ. Nhờ các bác tư vấn hộ em với:
1. Hướng dẫn đường đi?
2. Trên những đoạn đường nào cần cảnh giác cao độ...?
3. Về Quảng Ninh nên ở khách sạn nào vừa thoáng mát có chỗ đậu xe, vừa rẻ, không bị "móc túi"? Các bác nói rõ tên KS và địa chỉ nhé.
4. Em ở Quảng Ninh 2 ngày, nên đi chơi những đâu, nên chú ý gì?
...
Và những thứ khác em chưa kịp nghĩ ra để hỏi.

Kính mong sự trợ giúp của các bác. Cảm ơn các bác trước nhé :D.

PD.

Hạng B2
5/11/04
272
1
18
RE: Sai gon_Ha noi_Quang Ninh

Nếu từ sân bay xuống đi QN luôn thì theo ngay con đường Nội Bài - Bắc Ninh. Đó là con đường rất đẹp chạy xuyên qua các vùng quê và cánh đồng Bắc Bộ. Con đường này thiết kế để cho khách du lịch đi Hạ Long ngay từ sân bay mà không cần phải qua HN. Theo đường này bác sẽ qua Phả Lại, thuộc tỉnh Hải Dương. Đây là đường chất lượng tương đối cao, nhưng cũng phải quan sát nông dân 2 bên đường chạy qua lại. Cứ thẳng đường này sẽ đến Hạ Long. Tất cả khoảng 160km từ Nội Bài đến Hạ Long.

Nếu đi từ nội thành HN, thì bác có thể đi qua cầu Chương Dương, gặp quốc lộ 5. Theo quốc lộ 5 khoảng 4km thì hỏi mọi người đường rẽ lên Lạng Sơn, ai cũng biết con đường này. Theo con đường lên Lạng Sơn khoảng 30km bác sẽ lại gặp con đường em tả ở trên.

Hạ Long = Bãi Cháy + Hòn Gai.

Vấn đề khách sạn cũng không căng thẳng lắm đâu, qua phà Bãi Cháy, bác sẽ sang bên Hòn Gai, thuê bên này cho rẻ. Đường Lê Thánh Tông là đường chính xuyên suốt thành phố. Tìm một cái khách sạn tư nhân ấy mà thuê, dễ tìm thôi. Hoặc bác cũng có thể tìm thuê phòng bên Bãi Cháy của khu nhà dân trên đồi, có chỗ để xe nghiêm chỉnh. Thực ra bác cứ nên hỏi bừa ngay từ khi vào đến thành phố Hạ Long, hợp thì chơi luôn, giá cũng không mắc đâu. Dân tình ở đấy cũng không có tính lừa lọc nên bác yên tâm, cứ rõ ràng giá cả rồi mới ở. Nếu muốn đi chơi thì nhờ ngay chủ khác sạn chỉ cho cách thuê tàu ra vịnh, đẹp nhất thế giới đấy, nên đi cùng với các khách khác nữa, vì một mình sợ cô đơn và lãng phí.

Muốn ăn đồ biển thì nên hỏi giá trước, đừng ngại xấu hổ và đừng ngại gì mà không mặc cả. Cũng không đắt lắm đâu. Đồ biển Hạ Long ngon nổi tiếng đấy.

Vì bác chơi 2 ngày nên cũng hơi cập rập. Có thời gian thì leo lên Yên Tử ngàn năm (thị xã Uông Bí) - (cao hơn 1km so với mặt nước biển) nhưng leo bộ thì khoảng gần 11km để đến được đỉnh chùa Đồng, để thét "một tiếng kêu vang lạnh cả trời" (làm được thế thì bác thành quả tu). Bây giờ có cáp treo rồi. Để đi Yên Tử cũng hết 1 ngày đấy- cân nhắc.

Nếu bác là dân làm ăn nên đi đền Cửa Ông cầu may. Ngôi đền này thờ con trai của Hưng Đạo Đại Vương là Trần Quốc Tảng, một ngôi đền nổi tiếng. Hỏi người ở đấy họ chỉ cho, cách Hạ Long 40km, thuộc Cẩm Phả.

And many more......
Nhớ mua tượng than về làm kỷ niệm.

Good luck!

Last edited by a moderator:
Hạng B2
5/11/04
272
1
18

Hơi tiếc vì không có điều kiện cho bác mượn con này để chạy trong 2 ngày. Hà Nội - Quảng Ninh mà tít con này thì nhớ mãi.

Hạng B2
6/2/06
121
20
18

Anh định tự lái xe đi à ( em hỏi thế vì nếu anh đi taxi thì chắc là anh không hỏi đường)
TỪ HN đi Quảng Ninh có 3 con đường. Đường mà anh sondt mô tả ở trên là con đường ngắn nhất và đẹp nhất. Tuy nhiên đó cũng là đoạn đường**** làm rất gắt gao. Bây giờ đang mùa lễ hội thì càng nghiêm
Nếu anh thích đi thăm thú thì có thể đi xuống Hải Dương ( mua bánh đậu xanh). Sau khi qua trạm thu phí cầu Phú Lương tới Tiền Trung rẽ trái về Sao ĐỎ rồi cũng đi quốc lộ 18 như anh sondt đã nói. Nếu thích đi xa, anh không rẽ về Sao ĐỎ mà chạy thẳng xuống Hải Phòng (tắm biển Đồ Sơn) rồi từ đó cũng có đường sang QN. Hình như phải qua bến phà Rừng - anh có điều kiện ngắm con sông Bạch Đằng nổi tiếng.
Đấy là em nói nếu thôi chứ bây giờ chẳng có lái xe nào mua đường như vậy đâu anh ạ. Anh cứ đi theo đường của anh sondt là hay nhất. Ngày xưa(2002), bọn em chạy đường này mất có 2h50' Hà Nội - Hạ Long ( lúc đó không sợ bắn tốc độ)
Đến QN nếu anh không ngại qua phà thì đánh xe sang Hòn Gai ở đó khách sạn rẻ hơn bên Hạ Long. Buổi tối nêu muốn cũng có nhiều "dịch vụ giải trí " rất hay.
CÒn chương trình đi chơi thì như anh sondt nói. Ngoài ra, anh có thể mua vé tàu cao tốc đi đảo Cát Bà ( giá vé em không nhớ vì đã lâu em không đi QN. Cũng có đường ô tô ra đảo nhưng anh phải đi từ Hải Phòng cơ). Nếu máu, anh có thể mua vé tàu cao tốc đi Móng Cái để thăm thú +Mua hàng. hàng hóa ở đây chất lượng hơn Lạng Sơn nhiều (theo đánh giá chủ quan của em)
Sơ qua vài dòng thôi vì em đã lâu không đi QN anh ạ. Chúc anh đi an toàn, may mắn. DUy trì max 70kph thôi anh ơi. Không phải sợ **** mà là mùa lễ hội xe đông và chạy ẩu lắm

Hạng D
19/1/04
2.089
11
0
44

Về Cẩm Phả tắm suối khoáng nóng, mát sa (lịch sự), hỏi ai cũng biết, tiện thể thăm Công Viên Các Hoàng Tử nơi tụ tập các bác sĩ hàng đầu CP:D. Chạy tí nữa ra Cửa Ông + Vân Đồn (có cầu rồi).

Ò, sang Hòn Gai bác vào Biển Mơ ăn đồ biển hay hơn ,có tầu đưa ra bè nổi, tiện ngó vịnh tí.

Hạng B2
5/11/04
272
1
18

Tặng bác PandaVN mấy tấm hình về nơi bác sẽ đến để bác có chút hình dung.

Những chuyến phà biển duy nhất ở VN, làm nhung nhớ du khách

Sai gon_Ha noi_Quang Ninh

Có tiền thì vào đây ở, HaLong Plaza Hotel, không lo chỗ để xe

Và... những món ăn hải sản

Hạng B2
5/11/04
272
1
18

Về Cẩm Phả tắm suối khoáng nóng, mát sa (lịch sự), hỏi ai cũng biết, tiện thể thăm Công Viên Các Hoàng Tử nơi tụ tập các bác sĩ hàng đầu CP. Chạy tí nữa ra Cửa Ông + Vân Đồn (có cầu rồi).

Bác Cakhoai tế nhị, cứ nói thẳng ra là nơi tập chung các tay chích hàng đầu VN đi. Nói là bác sĩ sợ bác PandaVN không hiểu lại ra hỏi bắt mạch thì chết.

Hạng D
19/1/04
2.089
11
0
44

Lên đời ấy khu Vườn Đào thuê là ngon và đông vui nữa.
@huy :Tớ cũng thấy wen wen (người sang mà) . :D

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Như Bác panda hỏi thì thế là lần đầu đi QN: thú thật E ko rành như các bác, nhưng E chỉ nhớ chuyện mới toanh: Mong bác cẩn thận, đó là anh Việt Kiều cùng chiếc Zace bị bọn mui trần quẹt và hành hung cả người lẫn xe ở Cẩm Phả. Chúc bác lên đường vui, khỏe.

Hạng C
5/10/05
685
1
0
Á châu!

Cảm ơn các bác đã chỉ dẫn nhiệt tình, cảm ơn bác Sơn ĐT. Em lần đầu tiên đi Quảng Ninh. Cách đây 7 năm, em có đi Hải phòng. Hồiddos ngồi trên xe người khác chạy, biết đường 5 về HP. Tuy nhiên không biết đường về Quảng Ninh. Vậy mà em cứ tưởng là đi đường 5 gần đến HP mới rẽ về Quảng ninh. Đúng là bây giờ mới biết đi đường về cầu Đuống phải không các bác?

Em ở SG, em ra HN tối thứ 5. Thứ 6 thăm bà con một chút, sáng thứ 7 mới lái xe về Quảng Ninh. Bạn em ở HN, lại không biết đường đi Quảng Ninh (Lady mà :)). Như vậy là em sẽ về Hòn Gai ở, sau đó theo chỉ dấn của các bác, em sẽ hỏi khách sạn chỉ đường đi nước bước để đi đảo chơi...

Em cảm ơn các bác nhiều lắm (toàn là anh em trong gia đình OS_OH cả mà các bác nhẩy :D)

Bác nào biết thêm thông tin thì cho em biết với nhé!

@sondt: He he bác mà cho em thử quả BMW đó một đoạn thôi thi ngất ngây cuộc đời rồi, có lẽ ko cần phải đi Quảng Ninh nữa mà vần "phê" cả tuần [8D].
@cakhoai: em đi với bạn rùi bác ạ, thành ra ko mát gần được. he he mai mốt đi với bác chắc được :D

PD.