O.S.P.D
16/12/03
1.145
9
0
www.hsevietnam.net
Trích từ VNexpress.net

http://www.vnexpress.net/Vietnam/Kinh-doanh/2005/05/3B9DE34F/

Chủ nhật, 15/5/2005, 00:00 GMT+7

VEAM phải giải trình với Chính phủ về dự án nhà máy ôtô

Phó thủ tướng Nguyễn Tấn Dũng vừa có ý kiến chỉ đạo Bộ Công nghiệp nhanh chóng kiểm tra và kết luận về dự án đầu tư Nhà máy sản xuất lắp ráp ôtô tại Thanh Hóa của Tổng công ty Máy động lực và máy Nông nghiệp (VEAM) để báo cáo trước ngày 31/5.

Một dây chuyền sản xuất của nhà máy Samsung

Theo yêu cầu của Phó thủ tướng, Bộ Công nghiệp sẽ kiểm tra những vấn đề có liên quan đến việc mua, nhận chuyển giao công nghệ, thuê tư vấn, tháo dỡ, vận chuyển nhà xưởng, máy móc, thiết bị nhà máy ôtô tải Samsung từ Hàn Quốc về VN lắp đặt.

Trước đó, Tổng Giám đốc Nguyễn Thanh Giang đã khẳng định, VEAM mua nhà máy ôtô tải Samsung của Hàn Quốc bằng vốn tự có của mình và đã được Thủ tướng cho phép bằng văn bản số 254/CP-CN ngày 25/2/2004. "VEAM đã dùng quyền tự quyết của doanh nghiệp để thực hiện việc mua bán và sẽ chịu hoàn toàn trách nhiệm trước pháp luật nếu làm sai", ông Giang nhấn mạnh.

Với tham vọng phát triển nền công nghiệp ôtô nước nhà, VEAM đã quyết định mua toàn bộ thiết bị, nhà xưởng nhà máy ôtô tải Samsung bị phá sản về lắp ráp tại VN. Theo dự án, chi phí mua nhà xưởng, thiết bị nhà máy ôtô Samsung theo hợp đồng ký ngày 3/6/2004 là: 12.315.164 đôla. Trong đó phần nhà xưởng, thiết bị về Thanh Hoá là 11,3 triệu đôla, tương đương gần 178 tỷ đồng.

Hiện nay, công việc xây dựng nhà máy vẫn đang được VEAM tiến hành tại Thanh Hóa. Trong đề án kinh doanh trình Bộ Công nghiệp, VEAM đặt mục tiêu 9-10 năm sẽ thu hồi vốn. Trong 5 năm đầu đi vào hoạt động sẽ cho xuất xưởng 5.000 xe/năm và đạt khoảng 33.000 xe từ năm thứ 9-10. Tuy nhiên, VEAM có triển vọng trong thị trường tiêu thụ trong nước và xuất khẩu hay không nhiều ý kiến cho rằng cần phải chờ đợi thêm một thời gian nữa.

Hồng Anh

Hạng B2
20/1/05
138
0
0
Viet Nam
RE: Samsung sản xuất ô tô???

Nhà mình chỉ có Samsung thôi ko có chữ Renault thế thôi.... Nói chung hồi sau sẽ rõ...

bmw
Hạng B2
30/9/03
135
0
0
39
BacTon City
cafebuon.net

Ở gần nhà em cũng có một chiếc xe tải hiệu SAMSUNG nữa các bác ạ. Hix, mấy cái bác xuyên lục địa này cái gì cũng dính tới cả, như bác LG đấy, lúc đầu em chỉ biết LG là một thương hiệu về công cụ điện, điện lạnh thôi (máy điều hòa, tủ lạnh...) thì nay còn có cả mobil LG và còn sản phẩm làm đẹp cho phụ nữ nữa??!! hay cái ông Mitsubishi em chỉ biết đó là thương hiệu xe thôi thì vô tình em thấy cái máy may của bà ngoại em từ thời ..bà cố em cũng thấy gắn mác Mitsubishi và 3 viên kim cương đỏ in nổi trên thân máy làm em.. choáng váng!![&:]Khâm phục mấy bác Kim Chi này thật!:D

Hạng B1
13/9/04
95
2
8
VNOB

Em thấy xe tải SAMSUNG chạy đấy mà,lâu rồi chú có phải bây giò đâu,bon SAMSUNG cái gì chả có tập đoàn của nó mạnh thật

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.593
88.973
113

Trích đoạn: bmw

Hay cái ông Mitsubishi em chỉ biết đó là thương hiệu xe thôi thì vô tình em thấy cái máy may của bà ngoại em từ thời ..bà cố em cũng thấy gắn mác Mitsubishi và 3 viên kim cương đỏ in nổi trên thân máy làm em.. choáng váng!![&:]Khâm phục mấy bác Kim Chi này thật!:D

Bác chơi anh em quá! Mitsubishi là của Nhật Bổn chứ Kim chi nào hả bác!!!!

dib
Tập Lái
21/11/04
10
0
0

Dự án SX xe hơi của Sámung fá sản từ lâu rùi,từ thời Huyndai mua lại Kia,GMC mua lại Deawoo lận.

Hạng B2
2/11/04
168
0
0

Trích đoạn: dib

Dự án SX xe hơi của Sámung fá sản từ lâu rùi,từ thời Huyndai mua lại Kia,GMC mua lại Deawoo lận.

Bác này nói thế nào ấy, hãng xe hơi SS hiện đứng thứ 5 ở HQ và có ít nhất ba mẫu SM7, SM5, SM3 cho bác lựa chọn.
Tham khảo thêm ở đây nhé:
[link]http://www.renaultsamsungm.com/NewJsp/aboutRSM/eng_ceo.jsp[/link]