Tập Lái
17/9/12
38
2
8
Bác nào dành về sang tên xe theo thông tu 12 cho hỏi vài câu sau với.
1. Có cần phải mang xe đến không hay chỉ cà số khung máy là được.
2. số khung của xe có phải là số VIN không? còn số máy nó nằm ở đâu.
3. bảng giá lệ phí trước bạ ở đâu? xe em đã 20 tuổi thì lệ phí là bao nhiêu.
3. Bác nào có kinh nghiệm giá cả cho biết tổng thiệt hại cho sang tên là bao nhiêu? xe em sang tên trong sài gòn.

Cảm ơn.

Hạng D
21/3/08
4.830
4.323
113
hcm
namsenco nói:
Bác nào dành về sang tên xe theo thông tu 12 cho hỏi vài câu sau với.
1. Có cần phải mang xe đến không hay chỉ cà số khung máy là được.
2. số khung của xe có phải là số VIN không? còn số máy nó nằm ở đâu.
3. bảng giá lệ phí trước bạ ở đâu? xe em đã 20 tuổi thì lệ phí là bao nhiêu.
3. Bác nào có kinh nghiệm giá cả cho biết tổng thiệt hại cho sang tên là bao nhiêu? xe em sang tên trong sài gòn.
Cảm ơn.

1. Thông tư 12 không thấy bảo mang xe lên, nhưng thông tư là thông tư bác nhé, bác cứ chạy lên cho khỏi rách việc.
2. Xe của bác là xe gì? Bác hỏi thế giống đánh đố quá!
3. Xe bác 20 tuổi em đoán là xe nhập. Mà xe nhập thì = giá nhập theo khung x 20% x2% (Nếu khung 800 triệu thì 800trx20%x2% = 3.2tr)
4. Vậy tổng thiệt hại: 3.2tr + 150k + 200K + 400K...em đoán nhiêu đó! Nhưng thời gian của thông tư 12 hơi dài

Hạng D
7/4/08
2.045
13
38
40
Rạch Giá Kiên Giang
Rút HS thì k cần mang theo xe .....
chỉ cần mang theo : Biển số Xe ,. cavet xe , và kèm theo các loại giấy tờ liên quang đến việc rut HS
Giấy mua bán cho t8ng , giấy chuyển Vùng , ......
các loạii giấy tờ khác .
Khi đi rút thì k mang theo xe ,k cần cà số khung máy gì cả ( nhưng nếu có cà trước 3 bộ cho ngon đi .....để dành dùng cho lần đi khám luôn )
Xe bác thuộc dòng nào nói ra mới có cá barem ( barem trên 4R cũng có luôn đó tìm lại bài đi có cái link đo )
còn về DV nếu k làm đc thì thuê trên 4R có bác giang bình chuyên làm vụ này
thân

Hạng B1
19/5/11
70
18
8
Topic hay, mong AE nào có thêm thông tin thì góp vào di ah!

Hạng D
2/4/13
1.342
5.420
113
42
Bà Rịa
Em đang tiến hành làm chính chủ chuyển vùng về Vũng Tàu cho cô Bồ già của em, đã ra công an Phường nơi mình thường trú xác nhận, chuẩn bị mang lên 282 Nơ Trang Long nộp đây...

Hạng B2
10/9/10
264
967
93
Mang xe lên ký lại bản chà số khung số máy, xác nhận của phường, đóng thuế trước bạ.
Xong nộp hồ sơ chờ C52 kiểm tra nếu không phải xe trộm cắp, thế chấp,..... thì sẽ nhận đc cái giấy hẹn 30 ngày để niêm yết công khai.

Em rất rõ vì đã làm rồi.

Hạng B2
27/3/12
152
28
28
Thông tư này áp dụng với xe cá nhân thì khá rõ, còn xe công ty thì mập mờ lắm.

HMG
Hạng D
14/8/12
2.198
525
83
TP.HCM
Em đã làm và nộp hồ sơ ở 282 được 3 tuần, hôm nay em lên thấy rất nhiều hồ sơ treo ở 282 -> rất nhiều người sang tên theo TT12. Trong các hồ sơ đó em kiểm tra có cả hồ sơ của em luôn. Những bác nào còn lăn tăn thì có thể lên 282 xem. Cách làm thì như sau:
1. Down tt12 về và in cái mẫu "Giấy khai đăng ký sang tên, di chuyển xe" về điền các thông tin theo hướng dẫn.
2. Cà số máy, số khung dán vào tờ khai bên trên (lúc cà nên cà 3-4 bộ) sau đó mang đến công an phường (hoặc xã) nơi mình đăng ký hộ khẩu thường trú xin xác nhận.
3. Mang giấy khai bên trên, giấy đăng ký xe, sổ đăng kiểm, CMND và sổ hộ khẩu cho chắc ăn (tất cả nên photo thêm 2 bộ) đến chi cục thuế quận (hoặc huyện) nộp phí trước bạ. Tại đây các bác sẽ nhận 2 tờ khai nộp phí trước bạ điền đầy đủ thông tin theo hướng dẫn.
4. Bây giờ mang hết các giấy tờ trên cùng biên lai phí trước bạ đến nơi đăng ký xe nộp (nên photo lại tờ biên lai phí trước bạ để dữ) kèm theo chiếc xe muốn sang tên. Sau khi xem hồ sơ nhân viên đăng ký sẽ kiểm tra xe gồm: chủng loại, màu sơn, số máy, số khung và kết cấu xe, nếu OK thì sẽ ký giấy xác nhận. Cầm giấy và hồ sơ quay lại phòng sang tên nộp vào chờ nhận giấy hẹn. Giấy hẹn có giá trị trong 30 ngày kể từ ngày xét xe.
Nếu trong 30 ngày mà công an xem xét, tra cứu xe không tranh chấp, nguồn gốc rõ ràng thì sẽ cho sang tên.
P/S: Cán bộ xét xe sẽ không chịu ký nếu chiếc xe đã thay đổi kết cấu ban đầu. Xe em dính cái mâm đúc (nguyên thủy mâm sắt).