Hạng B2
22/9/15
165
53
28
35
Hi Anh Em!

Em có con la già santafe gold 2005 hiện giờ em nó đang bị bệnh y như thế này mong các cụ tư vấn giúp :

--> Đi số tự động :
1.Nổ máy đi ga đc sô1 nên số 2 tiếp nên đc số 3 ...Từ đây có nên ga cũng không vào đc số 4 ..... Mà có giảm ga cũng không về đc số 2 , số 1 .... Thế mới cay .... Em nó cứ trơ trơ ở sô 3 ..... Chỉ khi tắt máy đi khởi động lại em nó mới trở về số 1 .... Đi lại lặp lại như trên .
2.Lâu lâu lên được số 4, lúc đạp 80 mà ko đạp nữa, thì nó giảm tốc độ rồi giật 1 cái như về số 3.
3.Lúc mới gạt từ P qua D, 1 chút xíu thì xe mới chịu nhích đi, còn đạp ga liền thì nó giật cái mạnh nguy hiểm quá.

--> Đi số bán tự động: ngay từ lúc đề ba, thì lên số 4 bình thường, lúc giảm tốc độ thì tự động giảm số được.

Noted :Trước đi không sao, nhưng sau khi thay nhớt hộp số và nhớt máy thì bị.

Còn bệnh tiếp theo : Lâu lâu tự nhiên phía trước gần lốc lạnh kêu rè rè, tắt máy lạnh mở lại thì hết.

Với lại mình đạp lên 90km/h là bắt đầu hơi bị rung tay lái :( .

Nhờ anh em chỉ dùm em gara ở HCM và chi phí luôn nha anh em :)

Em có tham khảo vài chỗ thì các bác đang đưa ra các bệnh như sau và đã điều trị thành công :

1. Bác số 1 : Tóm lại em nó bị cả 3 bệnh sau : 1 - cảm biến tốc độ đầu vào 2 - bộ lá côn + lá thép mòn 3 - bạc bánh răng số mòn =>>tiện lại bạc . Sau khi phải sử lý cả 3 bệnh trên em nó mới ok các bác ah.
2.Bác số 2 :
rì-bọt đến các cụ
san-gold nhà em đi làm lại hộp số như sau:
hạ van điện để vệ sinh thì thấy gioăng bìa bên trong bị vỡ
nhiều khả năng vì thế nên làm tụt áp dầu đóng số
sếp ở gara khuyên nên bỏ gioăng đó đi
OK, em rất tin tưởng sếp
thay toàn bộ dầu hộp số
đổ vào hút ra mấy lần (tổng là 9 lít)
nhân tiên thay dầu máy luôn

sau 2 ngày chạy thử thấy đã gần như hết hiện tượng giắt số, xe chuyển số nhạy hơn nhiều rồi
khi ở ngã tư thì đề-pa ngon lành rồi

hôm nào em dọn nốt phần quả bí nữa là ngon.
tổng thiệt hại: công dọn là 1,2tr
9 lít dầu số: 1.35tr
dầu máy: 0.5tr
ahuhu

Link tham khảo ạ : https://www.otofun.net/threads/benh-hop-so-tu-dong-santafe-gold.916828/page-2

Thanks,
0918040207

Chỉnh sửa cuối: