Hạng B2
22/9/15
165
53
28
35
Santafe 2005 lỗi hộp số tự động không về số được (chỉ số 3) !!!!
Hi Anh Em!

Em có con la già Santafe Gold 2005 hiện giờ em nó đang bị bệnh y như thế này mong các cụ tư vấn giúp :

--> Đi số tự động :

1.Nổ máy đi ga đc số 1 nên số 2 tiếp nên đc số 3 ...Từ đây có nên ga cũng không vào đc số 4 ..... Mà có giảm ga cũng không về đc số 2 , số 1 .... Thế mới cay .... Em nó cứ trơ trơ ở số 3 ..... Chỉ khi tắt máy đi khởi động lại em nó mới trở về số 1 .... Đi lại lặp lại như trên .

2.Lâu lâu lên được số 4, lúc đạp 80 mà ko đạp nữa, thì nó giảm tốc độ rồi giật 1 cái như về số 3.

3.Lúc mới gạt từ P qua D, 1 chút xíu thì xe mới chịu nhích đi, còn đạp ga liền thì nó giật cái mạnh nguy hiểm quá.

--> Đi số bán tự động: ngay từ lúc đề ba, thì lên số 4 bình thường, lúc giảm tốc độ thì tự động giảm số được.

Noted :Trước đi không sao, nhưng sau khi thay nhớt hộp số và nhớt máy thì bị.

Còn bệnh tiếp theo : Lâu lâu tự nhiên phía trước gần lốc lạnh kêu rè rè, tắt máy lạnh mở lại thì hết.

Với lại mình đạp lên 90km/1h là hơi rung tay lái.

Nhờ anh em chỉ dùm em gara ở HCM và chi phí luôn nha anh em :)

Em có tham khảo vài chỗ thì các bác đang đưa ra các bệnh như sau và đã điều trị thành công :

1. Bác số 1 : Tóm lại em nó bị cả 3 bệnh sau : 1 - cảm biến tốc độ đầu vào 2 - bộ lá côn + lá thép mòn 3 - bạc bánh răng số mòn =>>tiện lại bạc . Sau khi phải sử lý cả 3 bệnh trên em nó mới ok các bác ah.

2.Bác số 2 :
rì-bọt đến các cụ
San-gold nhà em đi làm lại hộp số như sau:
hạ van điện để vệ sinh thì thấy gioăng bìa bên trong bị vỡ
nhiều khả năng vì thế nên làm tụt áp dầu đóng số
sếp ở gara khuyên nên bỏ gioăng đó đi
OK, em rất tin tưởng sếp
thay toàn bộ dầu hộp số
đổ vào hút ra mấy lần (tổng là 9 lít)
nhân tiên thay dầu máy luôn

Sau 2 ngày chạy thử thấy đã gần như hết hiện tượng giắt số, xe chuyển số nhạy hơn nhiều rồi
khi ở ngã tư thì đề-pa ngon lành rồi

Hôm nào em dọn nốt phần quả bí nữa là ngon.
tổng thiệt hại: công dọn là 1,2tr
9 lít dầu số: 1.35tr
dầu máy: 0.5tr
ahuhu

Thanks,

Last edited by a moderator:
Hạng F
29/10/16
11.498
21.732
113
Pháp
Vậy bạn khi thay nhớt hột số có thay lọc không ? nếu không thay thì coi như là chưa làm gì hết

Hạng D
23/8/08
3.135
1.829
113
45
Ko hiểu lắm. Bác xử lý xong rồi hả

Hạng B2
22/9/15
165
53
28
35
Tình hình sửa chưa xong,mới da chỗ An Lộc ngay Ung Văn Khiêm thì kiểm tra báo lỗi nồi số 3 và 4 nên tjljay hết 14trieu xót quá.Tính để chạy số bán tự đồng rồi xử sao.
Lú chuẩn bị khởi động thì có thấy báo đèn enginer

Hạng D
23/8/08
3.135
1.829
113
45
Tình hình sửa chưa xong,mới da chỗ An Lộc ngay Ung Văn Khiêm thì kiểm tra báo lỗi nồi số 3 và 4 nên tjljay hết 14trieu xót quá.Tính để chạy số bán tự đồng rồi xử sao.
Lú chuẩn bị khởi động thì có thấy báo đèn enginer
Thay cả hộp số thấy bảo đâu có 15tr mà. Bác hỏi nhiều chỗ xem