Hạng B1
2/7/14
68
34
18
35
Có rất nhiều lý do để nhiều du khách ao ước được đặt chân đến Santorini: nơi mà trời và biển hòa vào nhau, nơi có những ngôi mà màu xanh hay là nơi ngắm mặt trời lặn đẹp nhất thế giới. Đối với tôi, Santorini chính là một giấc mơ, giấc mơ mà gần 7 năm nay đã thành hiện thực. Thật khó diễn tả cảm xúc của mình khi đến đây bởi vì nó không giống như những gì mà tôi đã xem trên báo mà nó còn đẹp hơn thế hàng trăm lần. Chỉ vỏn vẹn 4 ngày để đắm mình vào giấc mơ và thật khó mà tỉnh dậy. Ngày cuối cùng, quay sang nói với ông xã: em muốn có một ngôi nhà ở đây. Về Phần Lan mua vé số lẹ lẹ đi anh. Thoát buồn khi đi dạo biển, nghe tiếng sóng vỗ, tiếng chào gọi của nhân viên nhà hàng và tiếng cười nói rôm rả của du khách bởi vì giấc mơ đã thành hiện thực, tôi không còn gì để mơ mộng, để ấp ủ, để ngày ngày lên mạng nhìn ngắm cho thỏa mong muốn. Nắm tay anh và thầm cảm ơn anh đã đưa em đến giấc mơ và cũng là nhà tài trợ chính cho giấc mơ này. Sẽ còn tiếp tục lên kế hoạch, tiếp tục đi và trải nghiệm những vùng đất mới nơi mà những điều kỳ diệu đang chờ đón chúng ta...............!

Hạng B1
2/7/14
68
34
18
35
Hành trình Hel- Athens- Santorini-Hel trong vòng 7 ngày.
Máy bay của hãng Norwegian airlnes.
Ngày 1: Hel - Athens. Do bay vào chiều nên đến Athens khá muộn, khoảng 10h đêm, sau 2 lần đổi metro thì đến khách sạn lúc nửa đêm. Do ở có 2 đêm và sẽ lên đường đến Sanrorini bằng tàu nên ở ks gần bến cảng với giá rất bình dân 30 euro và không bao gồm ăn sáng.
Athens chào đón bằng cái nóng và tiếng ồn ào tại bến cảng. Nhìn chung Athens có nhiều điểm giống Việt Nam mình: nắng, nóng, có nhiều xe máy và chạy rất là ẩu. Và giống nhất là: cafe sữa đá. Ra đường thấy người nào cũng cầm một ly và em cũng có một ly thật hoàng tráng: nhiều sữa, ít cafe.
Santorini-giấc mơ thật ngọt ngào!

Nhà thờ

Chữ Hy Lạp nhìn ấn tượng quá xá.

Quầy bán vé metro và quầy tự động.

• Like
Reactions: Alves
Hạng B1
2/7/14
68
34
18
35
Đi thăm quần thể đền Parthenon.

Còn chữ mờ mờ nữa nè.

Vé tham quan toàn bộ là 12 euro/người cho tất cả các điểm. Nhưng chỉ soát vé có 2 điểm thôi, biết vậy cho vé lẻ cho rẻ hơn. Vé mỗi điểm tham quan là 2 euro.

Cảnh rất là đẹp nhưng nóng rất là dã man.

Chỉ có chỗ này là mát nhất, viện bảo tàng. Em vô đây thì ko muốn ra.

Nhà thờ

Lội bộ thì em ko sợ nhưng đi trong cái nắng gần 35 độ thì em chịu thua. Nhưng ráng lội để thấy được cái đền chính. Toàn cảnh thành phố.

Nhà hát phía dưới đền. Em nói trong bụng, phải hôm đó đi ngay buổi biểu diễn, em cũng ráng mót tiền mua để đi coi, nhưng tiếc là ko có, đỡ tốn tiền hihi.

Đền kế đền chính.

Và đây Parthenon trong tình trạng đang được tu bổ.

2 vợ chồng em đây.

Sân vận động

Một góc phố Athens.

Vật giá bên Hy Lạp rẻ gấp mấy lần so với PL. Tiệm cafe làm em nhớ mấy lúc ngồi tám ở VN.

Kết thúc một ngày khám phá thủ đô. Ngày mai, em đi tàu đến Santorini.

Hạng B1
2/7/14
68
34
18
35
Em ve ca tuan nay roi, nhao vo di lam lien nen chua post het. Bac cho, mai chu nhat em viet tiep.

Hạng B1
2/7/14
68
34
18
35
Ngày 3: Athens-Santorini.
Tụi em di chuyển bằng tàu đến Santorini, em thì có cái bệnh bị say tàu, lần nào đi cũng phải uống thuốc hết. Mà đi tàu mất gần 7h nên kỳ này thôi rồi.
Có 2 loại: loại nhanh mất chỉ gần 5h thôi, giá khoảng 50euro. Còn loại em đi là loại chậm hình như giá là 30 euro. Cứ nghĩ tàu lớn cũng sẽ giống bên PL, nhà hàng, bar đủ loại. Thôi thì có cái ăn chơi cũng đỡ. Ai dè trên tàu chỉ có một quầy hambuger và một tiệm cafe. Em vật vã cả ngày trên tàu.

Ko hiểu sao tàu đến trễ gần cả tiếng đồng hồ, mà trên tàu ko có thông báo gì hết ah. Em gặp tàu khủng long nè.

Và đây bến cảng Santorini.

Lúc này ngồi đợi lấy xe. Em xin kể thêm, vào chiều từ Athens về ks để hôm sau chuẩn bị đi tàu đến Santorini. Lúc trên tàu điện ngầm, đông người, thì có một bà đứng kế hỏi em gì đó. Em nghĩ ko phải người tốt nên đi chỗ khác. Em kêu anh kia đi theo, thì anh kia ko nghe còn lớn tiếng là ko có chỗ sao mà đi lại được. Vẫn đứng ở chỗ kế cái bà đó. Em tức muốn gần chết vì biết là dân móc túi mà ko chịu nghe cứ đứng ở chỗ cũ. Và thế là khi đến ga cuối cùng, xuống tàu hỏi: cái bóp đâu, đưa đây. Thì nó ko cánh mà bay. Tất cả tiền mặt và card mất hết, cả bằng lái xe. Tức nữa là, trước khi đi em coi bóp anh kia, đi du lịch mà trong bóp có đúng 5euro hà. Cứ đinh ninh là xài thẻ ko hà. Thấy vậy em đưa cho 200 euro. Xài khoảng 50 euro thôi, còn lại thì bị mất.
Tới bến cảng Santorini, tụi em mướn xe trên mạng rồi, sẽ có người đón và trao xe. Ko có bằng lái xe, sao mướn xe được. Em thấy vậy, hỏi nhỏ: có thể giới thiệu bạn bè để mướn xe mà ko cần bằng lái ko?. Đợi khoảng 10p thì anh ta nói có. Giới thiệu cho tụi em người bạn, giá xe vẫn bằng mà ko cần bằng lái nhưng trả tiền bằng tiền mặt. Anh kia ko, sợ chạy xe mà ko cần bằng lái, hỏi lỡ gặp cảnh sát thì sao. Người cho mướn xe trả lời: ko có cảnh sát trên đảo này, cứ yên tâm mà chạy.
Nhận xe và trên đường về ks. Đường trên đảo thì như vầy.

Santorini có 3 khu vực chính: Fira, Oia (nơi ngắm mặt trời đẹp nhất) và Kamari (khư vực bãi biển). Tụi em ở khu vực Kamari.
Ks tụi em mướn cũng đơn giản, nhưng có bếp nhỏ và ban công hướng biển.

Đói bụng đi kiếm ăn.

Souvlaki là món ăn truyền thống của Hy Lạp, na ná kebab của Thổ Nhĩ Kỳ nhưng ít và rẻ hơn. Đúng giá 1,40 euro cho một phần ăn.

Dọc bờ biển, đủ loại nhà hàng.

Sau một hồi đi chợ thì tủ lạnh đầy, giá cái gì cũng rẻ nên ham mua quá trời.

Bữa tối đạm bạc.

Tôm này giá 15 euro/800g. Nhưng mà đông đá, giá quá rẻ mà tôm rất to. Em thì ngày nào cũng tôm hấp bia.
Hai vợ chồng kết thúc ngày đầu tiên ở Santorini.

Attachments

Hạng B1
2/7/14
68
34
18
35
Ngày 4: Khám phá thành phố cổ và chạy vòng vòng đảo.
Ks có bao gồm ăn sáng nhưng rất là đơn sơ.

Bãi biển, ko phải là cát mà là sỏi đen. Đi bơi dưới là đá ah, ko phải là cát. Do Santorini được hình thành từ núi lửa.

Ăn sáng

Dân du lịch mướn xe này rất phổ biến trên đảo.
Còn đây là chiếc xe của tụi em.

Thăm thành phố cổ ở miền Nam đảo, tên là Emporio. Nhà thờ màu xanh đầu tiên nhìn thấy.

Một nhà thờ cổ.

Và đây là hình ảnh khi biết về Santorini:)

Chạy tiếp thì gặp một bãi biển khác, cảnh thơ mộng vô cùng.

Đến đâu thì cũng gặp khách du lịch như vầy.

Đây là điểm cuối cùng của một bờ biển.

Tụi em đi xuống miền Nam để tìm cái này.

Đây chính là điểm tận cùng của miền Nam đảo.

Cảnh thì đẹp nhưng nhìn xuống thì.

Hai em kia gang quá, đi tới chỗ đó chụp hình.

Leo lên đỉnh núi khác nhìn xuống.

Lên đường đến Fira.

Nóng, khát. Do là điểm du lịch nổi tiếng nên giá trên đảo có mắc hơn một chút so với Athens. Thấy một nhà hàng có view đẹp quá, nhào vô.

Cafe một ly 5 euro. Mắc dã man nhưng to. Cafe đậm quá, em uống ko được, bỏ gần cả ly.

Đi đâu cũng thấy cái này.

Siêu thị

Mất bóp, mọi chi phí đều do em trả, em ko có vụ ăn nhà hàng đâu. Bữa tối với bò xào và cá chiên.

Hôm nay thì tụi em ko xem nhiều trên đảo, chỉ chạy xe vòng vòng để ngắm thôi. Hôm sau là một ngày rất đặc biệt vì lịch trình sẽ thăm núi lửa và ngắm mặt trời lặn ở thị trấn Oia.

Attachments

Hạng B1
2/7/14
68
34
18
35
Ngày 5: Khám phá núi lửa và xem mặt trời lặn.
Chạy xe đến bến cảng thì mua vé tàu nhỏ ra núi lửa. Tàu khởi hành lúc 11h sáng, do tụi em cứ từ từ đi chơi mà đâu cần vội, trên đường đi gặp chợ truyền thống, nhào vô kiếm hải sản tươi nhưng toàn là trái cây.

Đậu bắp, em thèm.

Cherry

Do đến trễ tàu, nên tụi em mua loại chỉ thăm núi lửa và tắm nước nóng thôi chỉ có 3h từ 14-17h nhưng khởi hành từ cảng Fira. Từ bến cảng chính chạy đến Fira khá gần vì đảo nhỏ. Nhưng từ Fira xuống bến cảng thì hơi đuối. Có 2 cách đi xuống: cáp treo 4 euro/ quận/ người. Hoặc là cỡi lừa xuống. Tiết kiệm nghĩ là đi xuống dễ nên đi bộ.

Chưa leo xuống mà mồ hôi mẹ mồ hôi con đổ.

Vừa nóng, mệt, lội bộ đi xuống, đường thì hôi cức lừa kinh khủng.

Cức lừa ở khắp mọi nơi.

Em thấy sao ngược đãi động vật quá.

Các bác có thể thấy bikini ở khắp mọi nơi.

Bến cảng Fira tương đối nhỏ

Ghé ăn ở một nhà hàng nhỏ. Giá mắc có vậy thôi mà 15 euro. Cafe thì cực ngon.

Xếp hàng lên tàu.

Hăm hở đi thăm núi lửa.

Lên tàu, hướng dẫn viên nói núi lửa vẫn còn hoạt động có thể phun bất cứ lúc nào, em té ngửa. Lỡ rồi, đi luôn. Đến nơi, phải đóng vé vào cửa 2 euro/người. Vào nơi nguy hiểm còn phải tốn tiền nữa.

Bắt đầu vào hang lửa.

Nóng kinh khủng, em nhớ lại quả diệm sơn trong Tây Du Ký. Nghĩ là như vậy rồi leo xuống, ai dè anh kia có bản đồ. Muốn đi hết tất cả các điểm. Em hết cười nổi. Đường thì nhỏ mà dốc, đá sỏi nhỏ nữa, đi rất là sợ.

Đuối như cây chuối

Cuối cùng đã chinh phục hết ngọn núi lửa.

Gặp cái này nữa.

Tàu hải tặc thăm núi lửa.

Tắm gần núi lửa, anh kia kể lại đi sát vào trong núi sông ụn ụn. Em cũng muốn nhào xuống, mà đi có 2 đứa ai ở trên bờ chừng đồ. Còn có một cái bóp, mất nữa là ở đây luôn nghỉ về nhà.

Đường về xa xôi, nghĩ tới cái cảnh leo lên thì em ko muốn về.

Mệt khủng khiếp, lên tới thị trấn, hai đứa vọt lẹ vè ks tắm, tối đi ngắm mặt trời lặn.

Dòng người chen chút xem mặt trời lặn.

Hạng B1
2/7/14
68
34
18
35
Đông dã man.

Đông quá nên ko thể đứng xem ở đây được, đi ngược lại thì thấy một hẻm, ít người nên ngồi ngắm thỏa mái luôn.

Khi thành phố lên đèn.

Do sợ đường tối nên tụi em lẹ về ks. Hơi tiếc vì ko thể có bữa tối lãng mạng tại Oia này. Kết thúc ngày thứ 5 bằng bữa tối tại nhà hàng Thái gần ks với cơm chiên hột vịt và thịt vịt xào.

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: martin889