Hạng B2
21/4/17
157
3.319
93
chuyện là em đã cọc mua nhà mà trong hợp đồng ghi là thanh toán đủ số tiền còn lại tại phòng coing chứng.
vậy em vay ngân hàng giải ngân phong toả thì vẫn đảm bảo theo hợp đồng là thanh toán cho bên bán đủ khi công chứng.
nhưng bên bán họ không chịu phong toả giờ phải làm sao các bác

Hạng C
29/10/17
822
3.813
93
Biên Hòa
Sacombank giải ngân ngay mà ko bị phong toả như các ngân hàng khác, nhưng lãi suất của sacom cao hơn

• Like
Reactions: QT75
Hạng F
8/8/06
6.454
20.789
113
40
Nếu bác mua qua bank thì nên thông báo trước cho người bán để họ hiểu việc ký phong tả 3 bên. Nếu ai bán thường thì họ ok, nhưng gặp người ko rành họ rất ngại. Giờ nên nhờ bank giải thích hộ, và phải ký hợp đồng 3 bên trước khi công chứng.

• Like
Reactions: pheo@
Hạng B2
21/4/17
157
3.319
93
Nếu bác mua qua bank thì nên thông báo trước cho người bán để họ hiểu việc ký phong tả 3 bên. Nếu ai bán thường thì họ ok, nhưng gặp người ko rành họ rất ngại. Giờ nên nhờ bank giải thích hộ, và phải ký hợp đồng 3 bên trước khi công chứng.
Vấn đề là giải ngân ko phong toả thì lãi suất rất cao.bên bán là văn phòng giao dịch nhà đất.ý mình muốn là việc tranh cãi như vậy ra toà mình có khả năng thắng kiện ko

Hạng D
22/6/15
4.631
21.134
113
Vấn đề là giải ngân ko phong toả thì lãi suất rất cao.bên bán là văn phòng giao dịch nhà đất.ý mình muốn là việc tranh cãi như vậy ra toà mình có khả năng thắng kiện ko
Bên phòng giao dịch thì chắc là họ cũng chỉ bán cho người khác để kiém hoa hồng thôi bác
Đúng ra khi mua bác phải trình bày cho họ cụ thể... là phải vay bank, phải tạm thời bị phong toả số tiền bác vay... rồi sau khi sổ ra tên bác bank nó giải ngân... nếu như người đã từng.., trãi qua thì họ không ngại, còn người mới lần đầu gặp phải cái vụ này tâm lý họ đều... sợ hết đó bác. Cái này là do bên bác không chịu nói rỏ ngay từ đầu.

Hạng F
8/8/06
6.454
20.789
113
40
Về nguyên tắt mua bán là tiền trao cháo múc bác, nếu có phương án khác cũng nên đàm phán với người bán trước khi mua bán. Bác chỉ nghĩ một chiều cho bác, còn chiều ngược lại với người bán thì sao. Tiền phong toả nguyên tắt là họ ko nhận ngay được.

Tập Lái
12/5/18
5
1
3
37
Y bác Justin muốn nói là sự việc lỡ như thế rồi. Bác nào có cao kiến thì giúp bác ấy 1 tay. Còn e lót dép ngồi hóng... học hửi kinh nghiệm

• Like
Reactions: Justin an
Hạng D
12/7/13
2.069
7.697
133
Hồ Chí Minh
chuyện là em đã cọc mua nhà mà trong hợp đồng ghi là thanh toán đủ số tiền còn lại tại phòng coing chứng.
vậy em vay ngân hàng giải ngân phong toả thì vẫn đảm bảo theo hợp đồng là thanh toán cho bên bán đủ khi công chứng.
nhưng bên bán họ không chịu phong toả giờ phải làm sao các bác
K chịu là đúng rồi, vay thì phải nói khi cọc, giờ phong toả trễ thời gian của người ta cả tháng chứ ít gì
Muốn giải ngân ngay thì phải thế chấp bằng cái sổ khác
Gio nói khó dễ với họ chắc họ cũng k ép quá đâu

• Like
Reactions: pheo@
Hạng B2
21/4/17
157
3.319
93
K chịu là đúng rồi, vay thì phải nói khi cọc, giờ phong toả trễ thời gian của người ta cả tháng chứ ít gì
Muốn giải ngân ngay thì phải thế chấp bằng cái sổ khác
Gio nói khó dễ với họ chắc họ cũng k ép quá đâu
Họ làm khó mình đó bác.văn phòng giao dịch này đã kí hợp đồng mua bán với chủ nhà rồi.mình nói họ cho mình giải ngân phong toả mình sẽ đưa họ thêm 50 triệu mà họ không chịu.giờ mình phải vay sacombank tính ra mất thêm hơn 100 triệu

Tập Lái
6/8/16
46
131
13
Họ làm khó mình đó bác.văn phòng giao dịch này đã kí hợp đồng mua bán với chủ nhà rồi.mình nói họ cho mình giải ngân phong toả mình sẽ đưa họ thêm 50 triệu mà họ không chịu.giờ mình phải vay sacombank tính ra mất thêm hơn 100 triệu
Ông không nói rõ ngay từ khi thương lượng, giấu thông tin phải vay, mà lại là vay cầm cố chính tài sản của họ khi chưa hoàn tất thủ tục thanh toán để sang tên (chưa trả đủ tiền), giờ ông lại nói người ta làm khó ông??? Nếu ông không giấu thông tin phải vay phong tỏa thì chưa chắc họ đã chịu bán cho ông. Vì đây là giao dịch CÓ RỦI RO. Rủi ro đó xảy ra khi làm thủ tục đóng thuế và cầm biên lai thuế để làm thủ tục sang tên đổi chủ, mà bị trục trặc hồ sơ (mà khi đó họ đã mất mịa nó nhà rồi, dù cái nhà đó chưa sang tên cho ông). Khi chưa sang tên đc cho ông thì NH sẽ tiếp tục phong tỏa tài khoản, theo đúng điều khoản của HĐ vay phong tỏa, và ông vẫn chưa chính thức là con nợ của NH. NH họ làm theo luật và chẳng có chịu bất kỳ rủi ro nào cho 2 bên cả. Trong khi tài sản thế chấp là của người bán. Nếu là tôi, ko bao giờ tôi chịu bán nhà cho người vay phong tỏa. Trách nhiệm xoay tiền là của người mua. Không có đủ tiền: xin mời đi vay nóng ở đâu đó mà giải quyết.