Hạng B1
25/9/07
98
8
8
Em kính chào các bác

Các bác cho e hỏi tí ạ

Số là con Dream của e đã chạy được 7 năm, hơn 40k km rồi. Giờ có vẻ như là sên cam bị dùng. Nghe xè xè trong block máy ấy.

Mà sao e thấy mọi người đều khoe là Dream thái chạy 40k km ko hư sên cam được. Còn nói là xe hư sên cam là xe đã tã lắm rồi, gần như phải làm máy lại ấy.

E phân vân quá. E đi xe cũng khá kỹ, xe ko bị luộc gì đâu, từ đó giờ chạy hết 40k km chỉ có thay mỗi mấy cái ruột xe thôi, đến vỏ xe còn chưa thay nữa là.

Giờ phải bung đầu xe thay sên cam thì thấy cũng bực mình. Bực mình vì ai cũng nói sao phải bung đầu, hư tè lè rồi hả,...

Các bác cho e hỏi, thế trung bình xe các bác đi hết bn km thì phải thay sên cam. Thay sên cam có cần thay nguyên bộ gì gì như là thay nguyên bộ nhông sên dĩa ko ạ.

E cảm ơn các bác nhiều

Hạng D
22/8/07
1.408
7
38
40
Sài Gòn
RE: Sên cam Dream thái chừng bao lâu thì thay?

Chạy khi nào sên cam kêu thì thay thôi Bác ạ, cũng hên -xui nữa .Xe Bác đi ít nhỉ 7 năm mà 40.000km ah .Xe e cũng 7 năm mà đi được 106.000km rồi ,mới thay có 1 sợi sên cam thôi .Em đi Future ..;);)

Hạng D
14/8/06
1.453
11
0

Xe em astrea khỏang 60K là thay nhưng so với mấy chiêc xe honda thồ, vẫn còn êm chán

Hạng B2
4/5/06
401
2.801
93

Trích đoạn: MicroChips

Em kính chào các bác
E phân vân quá. E đi xe cũng khá kỹ, xe ko bị luộc gì đâu, từ đó giờ chạy hết 40k km chỉ có thay mỗi mấy cái ruột xe thôi, đến vỏ xe còn chưa thay nữa là.
Bác đi nhiêu đó rồi mà chưa chịu thay vỏ xe và sên nhông dĩa là không tốt đâu, nguy hiểm lắmn đấy. Đừng nghĩ là đi càng lâu thay đồ càng ngon, sên nhông dĩa và vỏ xe đi chừng 20-25K là nên thay đi, đừng chờ nó mòn vẹt rồi mới đi thay.
Xe tui Future 110 dùng đã 7 năm, đi được 57K rồi, đã thay 1 bộ vỏ, 2 bộ sên nhông dĩa rồi. Chưa mòn tui cũng thay tuốt. Bình ắc qui cũng đã thay 1 đời.

Hạng B2
4/12/06
239
0
16
Đồi thông hai mộ

Em kính chào các bác

Các bác cho e hỏi tí ạ

Số là con Dream của e đã chạy được 7 năm, hơn 40k km rồi. Giờ có vẻ như là sên cam bị dùng. Nghe xè xè trong block máy ấy.

Mà sao e thấy mọi người đều khoe là Dream thái chạy 40k km ko hư sên cam được. Còn nói là xe hư sên cam là xe đã tã lắm rồi, gần như phải làm máy lại ấy.

Giờ phải bung đầu xe thay sên cam thì thấy cũng bực mình. Bực mình vì ai cũng nói sao phải bung đầu, hư tè lè rồi hả,...

Các bác cho e hỏi, thế trung bình xe các bác đi hết bn km thì phải thay sên cam. Thay sên cam có cần thay nguyên bộ gì gì như là thay nguyên bộ nhông sên dĩa ko ạ.

E cảm ơn các bác nhiều
:)Xe lăn đã lăn bánh thì trước sau zì cũng hư mặc dù bác đi rất ít;)em có chút thắc mắc thay sen cam thì việc zì phải bung đầu [8|]đơn giản chĩ mở lốc vôlăng và má đầu nòng thợ xịn thay trong nháy mắt thôi.Bác nghe nó ko rào rào dử wé thì mổ ốc tăng sencam koi lò xo xem sao.Chưa bao zờ em thay sencam mà phải bung đầu cả bác koi chừng bị thuốc và sêncam bây zờ quá nhìu loại bác nên tìm thợ có uy tín chọn mua loại tốt.thay xong cân chỉnh dàn xupáp coi chừng gõ xupáp cũng nên.Còn thay sencam chỉ 1 sợi sên và 1 bánh đở+1 nhông nhựa coi hổng mòn thì thay sên thôi.
"""Giờ phải bung đầu xe thay sên cam thì thấy cũng bực mình. Bực mình vì ai cũng nói sao phải bung đầu, hư tè lè rồi hả,..."""""chuyện này ko có nhé bác ,chúc bác sửa xe ngon lành:D

Last edited by a moderator:
Hạng B2
1/12/03
355
48
28
47
hóc bà tó

@MicroChips: em bái phục bác! bác đi 40K mà chỉ co thay vỏ xe thì!
việc thay sen cam thì không phải bung đầu tè le gì đâu bác! nó chỉ mở mâm lửa và tí tí trên đầu thôi! xe em vừa mới thay xong sau 56K đây!

Hạng B1
25/9/07
98
8
8

Trích đoạn: littlegod

việc thay sen cam thì không phải bung đầu tè le gì đâu bác! nó chỉ mở mâm lửa và tí tí trên đầu thôi! xe em vừa mới thay xong sau 56K đây!

Thật ra thì 6 tháng trước cái bình hư rồi mà e chưa thay bình mới

Vậy các bác cho e hỏi,cách thay sên cam như thế nào vậy ạ?

Tại vì e vẫn chưa thay, nghe thợ nó nói quá e vừa sợ vừa nghi ngờ.

@PRUVU: E hơi ngu tí nhé bác: Con ốc tăng sên cam chỗ nào vậy bác?

Các bác chỉ giúp e, sáng T7 này e đem ra thợ rồi ngồi coi nó làm luôn, ko đúng lời các bác là e đem xe về liền.

Hạng B2
4/12/06
239
0
16
Đồi thông hai mộ

Trích đoạn: littlegod

Thật ra thì 6 tháng trước cái bình hư rồi mà e chưa thay bình mới

Vậy các bác cho e hỏi,cách thay sên cam như thế nào vậy ạ?

Tại vì e vẫn chưa thay, nghe thợ nó nói quá e vừa sợ vừa nghi ngờ.

@PRUVU: E hơi ngu tí nhé bác: Con ốc tăng sên cam chỗ nào vậy bác?

Các bác chỉ giúp e, sáng T7 này e đem ra thợ rồi ngồi coi nó làm luôn, ko đúng lời các bác là e đem xe về liền.
hì[:)Gọi là ốc tăng cam thì chính xác hơn,nó nằm dưới máy gần ốc xả nhớt đó bác nhỏ hơn tí xài cờ lê 15 thì phải mở bung ra 1 cái lò xo.thường thì lò xo chạy lâu nó khá mềm,ttheo kinh nghiệm của em chỉ khi nào thay sencam mới mà vẩn ko êm thì mới đụng tới con ốc này bác àh<thay lo xo cứng hơn>.Như em đã nói thay sencam thì có vài thao tác.
_Mở lốc volăng là lốc bên cần số nha bác,lấy súng cảo volăng ra....
_Mở típ nắp tròn sẽ lòi bánh răng +sợi sên của bác nói chung em ko thể tả hết cho bác được vì khó tả quá:(
_Túm lại là như trên còn thợ nào mở 4 con ốc đầu nòng rút đầu nòng ra bác cứ lấy cây búa bửa cho nó 1phát[:-]

Hạng B1
25/9/07
98
8
8

Có giống như vầy ko bác?

Hình naỳ e search trên internet, ko phải xe e.

Last edited by a moderator: