Tập Lái
30/6/19
0
58
12
33
hãy lấy bài học của gia đình bé vụ gatewway làm điển hình cho rủi ro tôi đã nói nhé, con trai 1 duy nhất giờ bắt đền ai đây? làm cha mẹ rồi nên suy nghĩ cho thấu đáo...trước khi phán xét bất cứ việc gì......
Khi thấy cuộc đời là tươi đẹp, không có những cái chết oan nghiệt như vậy thì người ta mới mong muốn có thêm con cái để hưởng thụ cuộc đời tươi đẹp đó. Ai lại sinh con trong cái bể khổ này để kéo một kiếp người vào trầm luân thế chứ. Chã nhẽ để giảm những rủi ro như này anh lại sinh nhiều con ư. Tôi thấy suy nghĩ của anh hơi thất đức.

Tập Lái
30/6/19
0
58
12
33
Mình cũng thấy thế, lúc trước định sinh 1 đứa thôi, nhưng mấy đợt cho về quê thấy nó chơi với đứa em họ. Con mình thương và quý đứa em ấy lắm dù chúng đánh nhau như cơm bữa. Mình nhận ra là đứa trẻ có anh có em sẽ vui hơn rất nhiều. Nhớ lại lúc nhỏ chủ yếu là mình chơi với em mình, nó ở bên cạnh mình nhiều hơn cả cha mẹ. Cha mẹ nói nó k nghe kêu mình nói nó nghe liền, lúc lớn rồi mình đi đâu nó vẫn theo đó rất là vui. Nhà nhiều con cái nuôi oải chứ vui.
Chuyện có mấy con hay không có con là tùy vào quyết định của 2 vc. Đã quyết định thì lường trước kết quả và triển khai. Còn miệng đời mà ai cấm được, kệ người ta thôi.
Đó là chuyện riêng tư, nên cấm xen vào chuyện riêng tư của người khác. Không thể lấy lý do miệng đời để xen vào được. Cần phải nhiều trường hợp bị ăn đòn thì xã hội mới hết thói tọc mạch

Hạng D
29/3/17
1.396
10.797
113
Khi thấy cuộc đời là tươi đẹp, không có những cái chết oan nghiệt như vậy thì người ta mới mong muốn có thêm con cái để hưởng thụ cuộc đời tươi đẹp đó. Ai lại sinh con trong cái bể khổ này để kéo một kiếp người vào trầm luân thế chứ. Chã nhẽ để giảm những rủi ro như này anh lại sinh nhiều con ư. Tôi thấy suy nghĩ của anh hơi thất đức.
A nói chuyện cứ như thằng thất học vậy...

Tập Lái
30/6/19
0
58
12
33
A nói chuyện cứ như thằng thất học vậy...
Tôi chứng minh anh thất đức, tư duy rất động vật, đẻ con đối với anh như là tái đàn vậy. Anh không có lý luận gì khác ngoài thế à. Tưởng thế nào. Anh lôi con anh vào để chịu rủi ro hộ anh thì anh là loại bố không ra gì

Hạng B2
8/8/19
100
351
63
39
Đẻ hay không là do tự chọn. Chả đúng, chả sai cũng chả vui hơn hay buồn hơn. Nên đừng lấy góc nhìn hay niềm vui của mình áp cho người khác. Thực tế là có không quá 50% cha mẹ vui với con cái.
Mình chả áp đặt niềm vui của mình lên ai cả. Mình đang nói chuyện nhà mình.
Trước mình cũng định sinh 1 bé rồi thôi nên ai nói gì mình cũng kệ vì đơn giản việc mình làm mình tự lường trước kết quả và chịu trách nhiệm, người thân và bạn bè góp ý mình cũng chả hằn học gì, vì họ góp ý là ý tốt của họ, mình thấy phù hợp và tiếp nhận hay k là do mình. Sau này mình em trai mình có con, con mình nó rất thích chơi với em họ, có e dù không đồ chơi chúng nó cũng có thể vui đùa,đứa bé học đứa lớn, đứa lớn thì chững trạc ra bảo ban đứa bé, chúng nó học và áp dụng nhuần nhuyễn rất nhiều kỹ năng về chia sẻ, giải quyết vấn đề, .... Mình đã nghĩ lại và hơn nữa, khi mình và ba nó ra đi rồi, thì vẫn còn 2 đứa bên nhau. Nên mình định năm sau sinh thêm 1 bé nữa.
Còn k sinh con, sinh 1 con hay hơn nữa trước tiên ai cũng vì chính mình cả chứ có hơn gì nhau.
Lựa chọn thế nào là do mình, nhưng nhược điểm của lựa chọn của mình mà người khác nói mà cảm thấy đúng thì mình chấp nhận để giảm thiểu nó và nếu đến mình sẽ đón nhận nhẹ nhàng, thế thôi bạn ạ. Chứ tức giận với hằn học chả làm được cho cuộc sống mình tốt hơn.

Tập Lái
30/6/19
0
58
12
33
Mình chả áp đặt niềm vui của mình lên ai cả. Mình đang nói chuyện nhà mình.
Trước mình cũng định sinh 1 bé rồi thôi nên ai nói gì mình cũng kệ vì đơn giản việc mình làm mình tự lường trước kết quả và chịu trách nhiệm, người thân và bạn bè góp ý mình cũng chả hằn học gì, vì họ góp ý là ý tốt của họ, mình thấy phù hợp và tiếp nhận hay k là do mình. Sau này mình em trai mình có con, con mình nó rất thích chơi với em họ, có e dù không đồ chơi chúng nó cũng có thể vui đùa,đứa bé học đứa lớn, đứa lớn thì chững trạc ra bảo ban đứa bé, chúng nó học và áp dụng nhuần nhuyễn rất nhiều kỹ năng về chia sẻ, giải quyết vấn đề, .... Mình đã nghĩ lại và hơn nữa, khi mình và ba nó ra đi rồi, thì vẫn còn 2 đứa bên nhau. Nên mình định năm sau sinh thêm 1 bé nữa.
Còn k sinh con, sinh 1 con hay hơn nữa trước tiên ai cũng vì chính mình cả chứ có hơn gì nhau.
Lựa chọn thế nào là do mình, nhưng nhược điểm của lựa chọn của mình mà người khác nói mà cảm thấy đúng thì mình chấp nhận để giảm thiểu nó và nếu đến mình sẽ đón nhận nhẹ nhàng, thế thôi bạn ạ. Chứ tức giận với hằn học chả làm được cho cuộc sống mình tốt hơn.
Nếu mà ai cũng nghĩ thế thì tốt. Vấn đề là mọi người không giúp gì rồi cứ đi khuyên người khác đẻ như giao nhiệm vụ, rất vô duyên, rồi khoe hạnh phúc vì có nhiều con, rất nhiều người thì bất hạnh cùng cực vì cố đẻ thêm một đứa yếu đuối, hư đốn mà có dám nói đâu. Đáng lẽ đang vui vì có một đứa, rồi nghĩ đứa tiếp chắc cũng ngoan, cũng khoẻ... Rồi đẻ ra vỡ mồm, gia đình đang vui thành địa ngục. Cũng vì cái lối suy nghĩ đẻ con là nhiệm vụ, nuôi dạy con là đơn giản lắm.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B1
22/11/16
67
29.195
103
Cái này đúng là mệt thật. Đẻ thêm đứa nữa thì nuôi không nổi, mà không đẻ thì vấn đề duy nhất khiến em áy náy là khi mình mất đi, hoặc rủi ốm đau không bảo vệ được nó thì chỉ có một mình nó thôi. Nói gì thì nói có anh chị em vẫn vui hơn. Nhà đông anh em thì ba mẹ vất vả, nhưng con cái sẽ vui. Nên mỗi nhà nên có ít nhất 2 nhóc, có điều kiện thì 3 nhóc.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: machchua
Tập Lái
30/6/19
0
58
12
33
Cái này đúng là mệt thật. Đẻ thêm đứa nữa thì nuôi không nổi, mà không đẻ thì vấn đề duy nhất khiến em áy náy là khi mình mất đi, hoặc rủi ốm đau không bảo vệ được nó thì chỉ có một mình nó thôi. Nói gì thì nói có anh chị em vẫn vui hơn. Nhà đông anh em thì ba mẹ vất vả, nhưng con cái sẽ vui. Nên mỗi nhà nên có ít nhất 2 nhóc, có điều kiện thì 3 nhóc.
Mất cả hai thì sao? Con cái là bảo hiểm, đẻ nhiều vào, mất đứa này còn đứa kia, 2 đứa mất một thì đỡ đau khổ hơn, anh chị em nhiều đỡ tranh nhau nhà và đỡ đùn đẩy chăm bố mẹ. Đẻ con hay không đẻ con tùy sự thống nhất hai bên. Không đẻ càng đỡ mệt.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B1
22/11/16
67
29.195
103
Mất cả hai thì sao? Con cái là bảo hiểm, đẻ nhiều vào, mất đứa này còn đứa kia, 2 đứa mất một thì đỡ đau khổ hơn, anh chị em nhiều đỡ tranh nhau nhà và đỡ đùn đẩy chăm bố mẹ
Sao a cứ phải nhét chữ vào miệng người khác vậy?

• Like
Reactions: machchua
Tập Lái
30/6/19
0
58
12
33
Sao a cứ phải nhét chữ vào miệng người khác vậy?
Tôi đang ủng hộ suy nghĩ phong trào của anh mà. Đẻ con ra nghĩa là có chấp nhận sự mất mát, mất con anh không biết cách xử lý thì làm sao có đủ sức mạnh để giúp đỡ con vượt khó. Mất con thì coi như trả xong nợ đời. Điều quan trọng nhất là đảm bảo sự an toàn cho nó, dạy cho nó kỹ năng sinh tồn. Còn điều không may xảy ra thì coi như hết duyên nợ ở đời, đi nhà thờ, đi làm việc thiện, đi du lịch... Còn muốn đẻ nữa thì xem có đủ sức khỏe, tiền bạc không, không thì nhận con nuôi.

Chỉnh sửa cuối: